Hạng D
25/11/07
1.116
0
0
42
Irac
Chắc chắn a e OS mình ko ít người bị ảnh hưởng thậm chí dị ứng với những tiếng còi trên đường phố, văn hóa còi ở Việt Nam mình thật đáng sợ, dân mình dù nghe quen nhưng cũng ko khỏi khó chịu khi nghe thấy những tiếng còi liên tiếp, chát chúa, ko có ai trước mặt cũng bóp còi, đường đông hay vắng, đêm hay ngày cũng bóp còi, đi từ nhà ra ngõ cũng bóp, về đến cửa nhà cũng bóp..... mỗi lần nhìn thấy những cái lắc đầu ngao ngán của du khách nước ngoài khi nghe tiếng còi, e tự thấy xấu hổ cho người Việt mình. E luôn mong rằng các cấp có thẩm quyền hay đoàn thanh niên ... tổ chức phát động một phong trào làm hạn chế những tiếng còi vô ý thức thì hay biết mấy, chúng ta có thể căng băng rôn khẩu hiệu để cho cả thế giới biết về vẻ đẹp tiềm ẩn của VN, rồi vận động về nếp sống văn minh, sinh đẻ có kế hoạch, tại sao ko thể làm như thế với những tiếng còi. Nếu đưa vào Luật thì có thể mang tính ép buộc quá nhưng hoàn toàn có thể dùng những khẩu hiệu mang tính định hướng, những Slogan tinh tế đánh trúng vào tâm lý người điều khiển xe, chẳng hạn như : Hãy sử dụng còi khi thật cần thiết, Người văn minh ko bấm còi bừa bãi ...vv... E tin rằng nếu có những phong trào văn minh như vậy sẽ có rất nhiều người hưởng ứng, những người vô ý thức cũng sẽ cảm thấy lạc lõng bởi những tiếng còi của họ, phải bắt đầu từ ý thức của từng cá nhân, dần dần chúng ta sẽ có một giao thông văn minh như các nước khác trên TG, để các du khách nhìn con người Việt mình bằng con mắt khác, để chúng ta ra đường ko phải đề phòng và tránh xa những tay còi thượng hạng. Nhưng ko biết bao giờ mới có những phong trào như thế, a e OS có bác nào đồng tình với ý kiến của e thì đưa ra vài sáng kiến, có thể chưa có sức ảnh hưởng tới toàn xã hội nhưng ít ra cũng là một phong trào văn minh trong OS chúng ta.

Last edited by a moderator:
Hạng D
15/9/03
1.231
5
0
50
Vietnam
RE: Hãy bấm còi khi thật cần thiết

Nếu mà còi thì cũng làm những việc sau:

- cấm chế còi
- cấm sài còi hơi trong tp

nhưng có thể còn mất nhiều thời gian lắm trừ khi chế tài thật nghiêm khắc

Hạng F
26/6/07
5.370
76
38
OS ... 5-YEAR BIRTHDAY

Bác đặt vần đề ... hơi "mơ tưởng" rồi !!!
Ý thức của người tham gia giao thông , nhất là 2B quá kém ! Nếu bác không xài còi ... dễ "giúp đỡ" cho người xấu số đi buôn hoa quả thôi ![&:][&:][&:]

Đó chính là lý do tại sao ở các nước giao thông lộn xộn người ta phải dùng còi .

Hạng D
25/11/07
1.116
0
0
42
Irac

ko phải là ko dùng còi, mà dùng khi cần chứ bác

Hạng B1
18/1/08
93
0
0

Các bác cứ vào đây mà xem: www.otosaigon.com/forum/tm.aspx?m=723510

Hạng C
31/8/07
880
6
18

Trích đoạn: 4tui

Các bác cứ vào đây mà xem: www.otosaigon.com/forum/tm.aspx?m=723510
Đây nữa nè
http://www.otosaigon.com/forum/tm.aspx?m=825830

lhk
Hạng B1
18/2/08
60
0
6

Theo em thì hiện nay xe 2 bánh chạy lấn tuyến xe ô tô nhiều lắm, kể cả khi đường rộng. Nếu xe ô tô không sử dụng còi là không thể chạy được.

Hạng D
18/7/04
1.719
120
63
Biên Hoà

Trích đoạn: haichien

Bác đặt vần đề ... hơi "mơ tưởng" rồi !!!
Ý thức của người tham gia giao thông , nhất là 2B quá kém ! Nếu bác không xài còi ... dễ "giúp đỡ" cho người xấu số đi buôn hoa quả thôi ![&:][&:][&:]

Đó chính là lý do tại sao ở các nước giao thông lộn xộn người ta phải dùng còi .
Bác phán hoàn toàn chính xác. Thật ra em cũng chẳng thích dùng còi. Nhưng đi trong đô thị mà ko dùng còi thì tức éo chịu được

npt confirmed
Hạng F
28/2/05
5.470
2.218
113
48
TP.HCM

Em nghĩ nếu ý thức thì chúng ta sẽ hạn chế dùng còi bừa bãi, không cần thiết. CÒn ở VN mình, ý thức đến mấy cũng phải thừa nhận, không có còi thì chịu chết, không chạy được. Chỉ cố gắng hạn chế thôi. Nhiều khi nhờ còi mà đỡ chết oan mấy chú lơ ngơ vừa đi vừa suy ngẫm :D