Hạng B2
19/6/19
356
1.274
101
44
Hãy là người mở cửa xe văn minh và lịch sự

Không quan sát phía sau, nhiều bác tài mở cửa xe bất ngờ trở thành cú đấm trời giáng vào người đi xe 2 bánh ở phía sau

Vợ em vừa hậm hực vừa bảo em "anh đi đường khi mở cửa xe thì lo chú ý phía sau, đừng có cắm đầu chỉ biết mở là mở, vừa nãy e suýt tí là ăn nguyên cánh cửa xe của ông tài xế dừng đón trả khách đấy". Hỏi ra thì mới biết, tài xế dừng trả khách mở cửa xe không chú ý, vợ em đã cảnh giác từ phía sau nhưng vẫn bất ngờ bởi cánh cửa xe mở ra bất chợt của ông đấy, nhưng may là lạng đầu xe tránh kịp.

Hãy là người có văn hóa khi mở cửa xe
*Ảnh minh họa

Chắc hẳn vợ em cũng không phải người đầu tiên gặp trường hợp này, đã có nhiều vụ tai nạn thương tâm do tài xế mở cửa xe thiếu quan sát, tài xế mở cửa xe không quan sát khiến xe 2 bánh đi phía sau không phản ứng kịp, đâm vào cửa xe ngã ra đường, nhẹ thì không sao nặng thì có xe phía sau tới phanh không kịp thì,..

Có lần đi xe máy, tới gần thấy bác kia đang định mở cửa bước lên, thì bác ấy quay lại quan sát phía sau, thấy có xe máy đang đi tới là bác ấy đứng đợi, xe đi qua hết bác ấy mới mở cửa bước lên xe. Nhìn mà em thấy vừa văn minh vừa tử tế. Hành động vừa đẹp vừa an toàn

Khi dừng xe chuẩn bị bước xuống, trước khi mở cửa em luôn nhìn gương, sau đó hé cửa nhìn rồi mới dám mở rộng bước ra ngoài. Đối với người nhà khi đi đoạn đường đông người qua lại em sẽ bảo mọi người chịu khó di chuyển mở cửa bên phía trong lòng đường và ra bằng bên đó. Các bác tài cũng nên chủ động nhắc nhở hành khách hoặc người nhà của mình trước khi mở cửa vì có thể họ chưa nhận biết được hành động đó nguy hiểm.

Mở cửa xe ô tô giống như mở của tù, hãy tự nhắc trong đầu "chú ý trước khi mở cửa xe", như vậy thì mới nhớ

Last edited by a moderator:
Hạng B1
10/10/20
83
83
18
Một chia sẻ nhỏ từ trải nghiệm của bản thân em:
Xe máy VN cực giỏi ở món điền vào chỗ trống. Lần đó em đi nhờ xe của một người quen, do người đó có việc vội nên khi dừng xe không tấp sát vô lề lắm, nhưng cách lề cũng cỡ không quá 1 bước chân, chưa tới nửa mét. Em thì cũng cẩn thận nhìn gương chiếu hậu, thấy có xe máy nhưng nghĩ là chắc người ta vượt bên trái.
Do là xe lạ nên em mất nhịp nhìn xuống tìm tay nắm cửa, vừa giật tay nắm cửa tính đẩy cửa ra rồi, nhưng may mắn sao đó, liếc lại cái kính chiếu hậu thì ông xe máy đã lù lù sát bên rồi.
Lúc đó mà vội xíu là tiêu. Thú thực là em không hiểu cái suy nghĩ chui vào cái khe hẹp vậy chi cho khó, lách qua bên phải dễ hơn mà?

Hạng D
25/10/20
1.545
14.492
98
56
tui nhớ có đọc một bài báo nói về cách mở cửa xe khi xuống đại loaị là bên tài khi mở cửa xe phải dùng TAY PHÀI để mở cửa,mới đầu mình nghĩ nó ngược đời nhưng khi thực hành thì mới thấy nó hay ở chỗ là bạn phải xoay người qua trái để mở cửa bằng tay phải,khi đó tầm nhìn của bạn về phía sau rất rộng,dễ quan sát xem có ai vượt lên không rồi mới mở cửa,tránh trường hợp như trên!tuị tây nó nghĩ ra hay thặc.

Hạng F
27/6/12
5.023
11.742
113
Nhiều hãng xe đã có gập gương điện rồi mà chả chịu tích hợp vào nút lock cửa xe. Tắt máy ngắm nghía xong thì phải gập gương mới mở cửa. Trong khoảng 10s đó ở VN tiềm ẩn nhiều rủi ro bất ngờ.

Hạng D
25/6/15
1.042
984
113
Một chia sẻ nhỏ từ trải nghiệm của bản thân em:
Xe máy VN cực giỏi ở món điền vào chỗ trống. Lần đó em đi nhờ xe của một người quen, do người đó có việc vội nên khi dừng xe không tấp sát vô lề lắm, nhưng cách lề cũng cỡ không quá 1 bước chân, chưa tới nửa mét. Em thì cũng cẩn thận nhìn gương chiếu hậu, thấy có xe máy nhưng nghĩ là chắc người ta vượt bên trái.
Do là xe lạ nên em mất nhịp nhìn xuống tìm tay nắm cửa, vừa giật tay nắm cửa tính đẩy cửa ra rồi, nhưng may mắn sao đó, liếc lại cái kính chiếu hậu thì ông xe máy đã lù lù sát bên rồi.
Lúc đó mà vội xíu là tiêu. Thú thực là em không hiểu cái suy nghĩ chui vào cái khe hẹp vậy chi cho khó, lách qua bên phải dễ hơn mà?
Họ đang lách bên phải như ý a.

dEs
11/5/20
2.091
137.813
113
Ở VN thì mở cửa bên nào cũng phải cẩn thận quan sát, xe đậu sát lề, vợ mình mở cửa bên phụ mà nhiều lần xém bị mấy ông 2b leo lề quẹt :D

Hạng D
21/12/17
1.764
2.719
113
40
Ở đời khổ thiệt, lần nào tính mở cửa để lên xe mà thấy xe máy tới là em đi thẳng lên đầu xe luôn, cho xe máy nó dễ chạy, sợ mình đứng chộn rộn ngay cửa xe mắc công người ta vướng víu.

Ấy vậy mà nhiều thằng đi xe máy chẳng biết phải trái gì cả, nó cứ rình chui vô bên phải. Có lần em tấp lề phải, xinhan cách đó bốn năm chục thước rồi, vậy mà nó vẫn ráng chui vô, xém chút nữa em đụng trúng nó. Nó còn quay lại chỉ trỏ em. Tức thiệt chứ.

Khi chạy ô tô, em luôn cố gắng lịch sự vào tạo điều kiện thuận lợi nhất có thể cho xe máy. Vậy mà em chưa bao giờ nhận được cái lịch sự nào từ xe máy cả. Hic!

Hạng B2
3/5/13
165
175
43
Chưa có luật nào quy định cụ thể. Hiện tại chỉ quy định khál lỏng lẻo rằng phải đảm bảo an toàn thì mới được mở cửa xe và xuống xe. Nhưng mình rất hoan nghênh nếu trường hợp này thành luật. Chỉ vổ vũ thì không thành được, phải hành luật thôi