Hỏi/Đáp Kỹ Thuật hỏi bác sĩ về điều hòa

Hạng C
17/3/04
922
25
18
Vietnam
em bật điều hòa thì thấy cái lốc lạnh nó chạy 20- 30 giây xong lại dừng 2-3 phút.Cứ liên tục như vậy ....nghĩa là sao bác sĩ!Em chẳng hiểu gì về điều hòa nhiệt độ cả bác sĩ ơi!Hay xe em nó giống cái tủ lạnh??:DTrời lạnh quá (-10)không biết nó có làm mát hay không nữa..hồi mùa hè nó vẫn chạy tốt

Bác sĩ
20/4/04
3.491
325
83
Sai gon,Vietnam
RE: hỏi bác sĩ về điều hòa

Nó bảo " Trời âm 10 độ mà ông bắt tôi làm việc chi vậy cha nội?" với bác đó....!
Chuyện của bác làm em nhớ tới Lô hàng "lỡ SX" của LIFAN ngày xưa, quạt bàn gì mà chạy hơn nửa tiếng là bốc khói, cuối cùng đành phải xuất sang ....Siberia, nghe đâu bạn khen lắm vì "âm 15 độ mà quạt chạy tốt, đã thế làm ấm cả phòng"...!

Hạng C
17/3/04
922
25
18
Vietnam

hehe..vì em đọc sách thấy nói mùa đông thỉnh thoảng vẫn nên bật A/C để cho gas nó chạy loanh quanh ,bôi trơn cả hệ thống .Để lâu không dùn tự nó hỏng(không biết có đúng không nữa)

Hạng B2
28/5/04
181
3
16

Âm 15 độ bật quạt nướng bún chả à bác sĩ? [:-] Bên em mùa đông lạnh quá không chơi quạt LIFAN mà phải mở tủ lạnh ra cho ấm :D

Hạng C
17/3/04
922
25
18
Vietnam

à thì mấy ông tắm ở sông mùa đông ông ý bảo:trên bờ -15*C ,dưới nứơc -4*C ,suy ra tắm ấm lắm:(

PMC
Lơ Xe
12/1/04
2.381
168
63
Xa Cảng Miền Tây

"RE: hỏi bác sĩ về điều hòa"

Bác Gạt 69 này chơi chữ cứ y như là chị em đến phòng khám ấy nhẩy :D

ấy thế mà lão Bác sĩ vẫn chơi tuốt, kính phục :D

LPL
O.S.P.D
25/9/03
864
18
18
Saigon - Vietnam

Hiện nay BS nhà ta đang đi "Tư Tác" xa nên tạm thời vắng mặt... Phòng mạch mở cửa lại vào chiều thứ 7 ngày 05/02/2005. Kính báo toàn thể bịnh nhân xa gần :):):)

Hạng D
1/10/04
4.840
40
38
Hà Nội

Trích đoạn: GAZ69

hehe..vì em đọc sách thấy nói mùa đông thỉnh thoảng vẫn nên bật A/C để cho gas nó chạy loanh quanh ,bôi trơn cả hệ thống .Để lâu không dùn tự nó hỏng(không biết có đúng không nữa)
Trong sách hướng dẫn sử dụng Gala cũng có nói điều này, 1 tuần ít nhất nên bật điều hòa khoảng 5 phút!

Tập Lái
2/3/05
9
0
0

Trích đoạn: GAZ69

em bật điều hòa thì thấy cái lốc lạnh nó chạy 20- 30 giây xong lại dừng 2-3 phút.Cứ liên tục như vậy ....nghĩa là sao bác sĩ!Em chẳng hiểu gì về điều hòa nhiệt độ cả bác sĩ ơi!Hay xe em nó giống cái tủ lạnh??:DTrời lạnh quá (-10)không biết nó có làm mát hay không nữa..hồi mùa hè nó vẫn chạy tốt

Cái đấy nó phải recycle như vậy là do lượng khí (CFR?) làm lạnh bên trong đã xuống thấp rồi. Nếu bác muốn rẻ có thể đi mua chai khí vào tự bơm, tìm loại nào chuẩn cho xe bác. Nhưng trước sau gì nó cũng xuống lại thôi. Muốn lâu dài thì phải tháo ra đi hàn lại.

Tập Lái
16/3/05
37
0
0
Hà nội

Trong hệ thống ga điều hòa còn có dầu bôi trơn nữa (không phải nhớt máy đâu). Nếu lâu bác không bật điều hòa, dầu này sẽ đọng xuống. Thông thường sau 2 tuần nên nổ máy và bật điều hòa để dầu bôi trơn hòa trộn với ga, như vậy hệ thống điều hòa của bác sẽ hoạt động tốt hơn