Hạng B1
5/11/15
80
232
33
40
Hôm qua xe tải ở công ty em đi giao hàng có dừng xe tại vị trí được phép dừng. Khi dừng tài xế ở trên xe và xe đang nổ máy, xe dừng đúng hầu hết theo các nguyên tắc của luật GT quy định, chỉ thiếu bảng hiệu cảnh báo dừng thôi. Đang dừng thì có một chiếc honda visson của một người cục chân phải điều khiển tông vào phía đuôi xe (người điều khiển xe 02 bánh có bằng lái và nồng độ cồn hay không em chưa xác định). Khi xảy ra tai nạn người dân 2 bên đường đã yêu cầu tài xế lấy xe tải chở người bị nạn vào bệnh viện cấp cứu. Khi vào bệnh viện bác sỹ kết luận chú ấy bị gãy 02 cái răng, tét mí mắt và trật xương hàm. Khi hay tin em vào bệnh viện và chú ấy bảo thôi con sửa xe cho chú rồi về đi. Em thấy chú cũng không phải làm khó gì nên em có đề nghị hỗ trợ tiền viện phí cho chú là 6tr và tiền sửa xe lá 10tr thì người nhà của chú không chịu. Người nhà của chú ấy bảo em viết cam kết là phải lo cho con của chú ấy trong những ngày chú nằm viện.Khi xuất viện về, sau này lỡ xảy ra chuyện gì thì bên em hoàn toàn chịu trách nhiệm. Chú ấy có 02 vợ nên người nhà rất đông, mỗi người một ý kiến làm em rối quá. Dưới áp lực của người nhà họ không cho tụi em lấy xe ra khỏi bệnh viện. Giờ em lên đây nhờ các bác tư vấn xem nên để cho công an xử lý tới đâu thì tới hay thương lượng tiếp với họ. Em chấp nhận bị tạm giữ xe. Xin cám ơn các bác trước ah!

Hạng B2
25/4/17
249
261
63
Bác hỏi xem chú ấy làm nghề gì, con chú ấy bao tuổi mà phải lo. Còn giờ bác sĩ kết luận chừng ấy vấn đề thì hỗ trợ chừng ấy thôi chứ, sau này ổng bị gì thì số ổng nó vậy, tía má ổng lo tiếp chứ bác có phải tứ thân phụ mẫu đâu mà như lo cho con vậy.
Mà bác tốt vậy tự nhiên ôm nạn, giờ đưa CA xử sao được, lúc xảy ra chiện chắc không có bb gì, căn cứ hay làm chứng có ai không, người dưng thì cũng bỗng dưng biến mất rồi.

Hạng C
15/6/17
867
919
93
cái vụ thiếu biển cảnh báo khi dừng, đậu xe. đã có 1 bài post gây tranh cải rồi. đúng là hơi khó.
Hôm qua xe tải ở công ty em đi giao hàng có dừng xe tại vị trí được phép dừng. Khi dừng tài xế ở trên xe và xe đang nổ máy, xe dừng đúng hầu hết theo các nguyên tắc của luật GT quy định, chỉ thiếu bảng hiệu cảnh báo dừng thôi. Đang dừng thì có một chiếc honda visson của một người cục chân phải điều khiển tông vào phía đuôi xe (người điều khiển xe 02 bánh có bằng lái và nồng độ cồn hay không em chưa xác định). Khi xảy ra tai nạn người dân 2 bên đường đã yêu cầu tài xế lấy xe tải chở người bị nạn vào bệnh viện cấp cứu. Khi vào bệnh viện bác sỹ kết luận chú ấy bị gãy 02 cái răng, tét mí mắt và trật xương hàm. Khi hay tin em vào bệnh viện và chú ấy bảo thôi con sửa xe cho chú rồi về đi. Em thấy chú cũng không phải làm khó gì nên em có đề nghị hỗ trợ tiền viện phí cho chú là 6tr và tiền sửa xe lá 10tr thì người nhà của chú không chịu. Người nhà của chú ấy bảo em viết cam kết là phải lo cho con của chú ấy trong những ngày chú nằm viện.Khi xuất viện về, sau này lỡ xảy ra chuyện gì thì bên em hoàn toàn chịu trách nhiệm. Chú ấy có 02 vợ nên người nhà rất đông, mỗi người một ý kiến làm em rối quá. Dưới áp lực của người nhà họ không cho tụi em lấy xe ra khỏi bệnh viện. Giờ em lên đây nhờ các bác tư vấn xem nên để cho công an xử lý tới đâu thì tới hay thương lượng tiếp với họ. Em chấp nhận bị tạm giữ xe. Xin cám ơn các bác trước ah!

Hạng B2
2/2/17
351
690
93
37
1- Chỉ khi nào xe đỗ chiếm một phần đường thì mới phải đặt ngay biển báo hiệu nguy hiểm phía trước và phía sau để người điều khiển phương tiện khác biết. Còn dừng thì không cần, chỉ cần có (đèn) tín hiệu là đủ. Theo điều 18 và 19 Luật giao thông đường bộ 2008.
2- Cụt chân ai cho lái xe máy, xe cơ giới?
Kết luận: Bạn định hỗ trợ ng ta 16tr đúng ko? Lấy 16tr đó để "làm việc" với CA và ko hỗ trợ 1 đồng nào cho ông đi xe máy đó nhé.

Trước cty đầu kéo của nhà em có 1 thằng xe máy đi ngược chiều làn trên làn ô tô trên XLHN đấu đầu xe cont nhà em. Nhà em đề nghị hỗ trợ 80tr nó éo chịu, đòi tiền nuôi con của nó tới 18t này nọ. Ghét quá cô em lấy 80tr làm việc với CSGT còn nhà thằng kia khỏi có 1 xu luôn.

Hạng C
15/6/17
867
919
93

Xin cho hỏi xe này dành cho ai chạy vậy ???
----------------
Xin trích 1 số quy định học lái xe. Các Bác tham khảo nhá.
chứ chưa gì mà PHÁN cụt chân ai cho lái xe máy, xe cơ giới thì oan cho người ta lắm. vô tình xúc phạm người ta đấy. Biết đâu NHỜ người ta cụt chân. mà mình được ngồi đây cào bàn phím đấy.
https://thuvienphapluat.vn/van-ban/...u-chuan-suc-khoe-cua-nguoi-lai-xe-289973.aspx

• Like
Reactions: minhkhue
Hạng B1
5/11/15
80
232
33
40

Xin cho hỏi xe này dành cho ai chạy vậy ???
----------------
Xin trích 1 số quy định học lái xe. Các Bác tham khảo nhá.
chứ chưa gì mà PHÁN cụt chân ai cho lái xe máy, xe cơ giới thì oan cho người ta lắm. vô tình xúc phạm người ta đấy. Biết đâu NHỜ người ta cụt chân. mà mình được ngồi đây cào bàn phím đấy.
https://thuvienphapluat.vn/van-ban/...u-chuan-suc-khoe-cua-nguoi-lai-xe-289973.aspx
Em đã nói ở trên rồi. Chú ấy rất đàng hoàng và dễ chịu, chỉ có người nhà là làm khó thôi. Em hoàn toàn không có ý gì xúc phạm người khuyết tật ạ. Thấy người ta bị vậy thương còn không hết chứ làm gì dám chèn ép.

Hạng C
15/6/17
867
919
93
Em đã nói ở trên rồi. Chú ấy rất đàng hoàng và dễ chịu, chỉ có người nhà là làm khó thôi. Em hoàn toàn không có ý gì xúc phạm người khuyết tật ạ. Thấy người ta bị vậy thương còn không hết chứ làm gì dám chèn ép.
em có nói bác đâu:D.
em chỉ trích quy định học lái xe thôi:D

Hạng C
26/3/13
918
681
93
45
khi có tai nạn, nếu có biên bản thì mới có căn cứ để kiện tụng, tranh chấp
còn ko có biên bản kiểu va chạm xong đưa nhau đi viện thì tốt nhất nên vừa phải, ai sai thì hỗ trợ chút cho người ta, bên đúng cũng vừa phải thôi. Ép nhau thì chơi tới, thích ra tòa hay tạm giữ xe xiếc gì chẳng ngán.
nếu đúng như th chủ topic này thì lẽ ra người xe máy phải bồi thường mới đúng

Hạng F
8/7/16
5.118
10.706
113
Một kinh nghiệm mà nhiều khi bị "dân" ép làm hay bị quên là: khi bị tai nạn phải giữ nguyên hiện trường.
Cần đưa người đi bệnh viện nhẹ thì kêu ai đó đưa đi mà nặng thì kêu "dân" chặn xe hoặc taxi đưa đi. Đường vắng thì phải lấy phấn vẽ lại hiện trường (4 bánh xe, Hướng xe, vị trí xe 2 bánh hoặc 3-4 bánh).
Tình cảm, thương người nhiều khi bỏ qua cơ sở pháp lý làm sau này rắc rối các bác ạ.
Chuyện đã rồi, theo lời khuyên một số bác là nhờ CA có lẽ đỡ phức tạp thêm.