Hạng D
4/10/15
1.429
2.506
113
36
Vậy để em chia sẻ thêm một kinh nghiệm rồi bác chủ tự quyết nhá. Em rất ít chạy xe (một năm chạy khoảng 10k km), nói chung khả năng lái thì có nhưng sức trâu bò tập trung sau tay lái cho một quãng thời gian dài thì ko. Năm nay em đi Phú Yên 2 lần hồi tháng 4 và tháng 8, chạy 1 tài, xuất phát lúc 3-4h sáng và đến nơi tầm 6-7h tối. Chạy 2 lần thì cũng gọi là quen đường, nhưng lần thứ 2 ngay chỗ vòng xoay bự đi tiếp QL 1A hoặc rẽ phải vào Tp Tuy Hoà, lúc đó tầm 6h tối, em đã bị mất hẳn tập trung, bên này vòng xoay là đường 2 chiều mỗi chiều 2 lane bự + 1 lane xe máy, nhưng qua bên kia vòng xoay lại chỉ còn 1 lane bự + 1 lane xe máy cho mỗi chiều, vừa tối vừa mất tập trung nên em ko để ý cứ nghĩ bên kia vẫn là lane của chiều mình đi nên ngay khúc cua (mất tầm nhìn) nhưng em vẫn phóng vượt lên, vừa qua nửa thân xe tải trước thì gặp ngay xe khách phóng ngược lại, may mà xe khách giảm tốc kịp và em có thời gian để lách lại lane của mình. Thực sự là thoát chết trong ganh tấc đấy bác. Trên xe ai cũng mất hồn luôn.
Đi lạ đường, cầm lái một quãng thời gian dài (dù có 2 tài thay phiên nhưng bác phải nghĩ tới chuyện thứ 1 đó là con Morning nhỏ quá, bác/tài kia có ngủ được trên nó ko, thứ 2 là bác là dân văn phòng thì có ngủ được trên xe kiểu đó ko, vì thiếu ngủ thì sẽ như thế nào bác biết rồi đó) mà lại là lần đầu thì... Hoặc chọn địa điểm gần hơn, hoặc tăng thời gian chuyến đi thì hợp lý hơn đó bác

Hạng C
24/11/16
617
439
63
Morning mà bơm đường 1 tới qui nhơn từ 17h đến 6 7h sáng hôm sau xem ra hơi phiêu đó! Từ Phan thiết đổ ra bây h nhiều ổ gà, ổ voi lắm (đi đêm đèn đóm không ổn thì né ra, đường 1 80% xe để pha chạy nên rất chói mắt)! Bơm 80 90 có ngày đổ nợ ...! Tốt nhất là đi sáng sớm ra hết phan thiết thì cứ thong thả mà đi, tầm chiều tới nhận phòng rồi hôm sau thăm quan là hợp lí và thoải mái nhất ;)

• Like
Reactions: luckytwice
Hạng D
11/2/11
1.306
2.372
143
www.falkentire.com
Mình mới làm 1 tua từ HCM, Buôn mê thuột, Kon Tum, Pleiku, Măng đen rồi xuống Quy Nhơn.

Lúc về đi đường Phú Yên, Nha Trang, Phan Thiết

Cung đi rất mát mẻ sảng khoái, cung về thì nóng hơn.

Nói chung trải nghiệm được khá nhiều.

Hạng D
24/10/15
3.603
2.475
113
33
Bác cứ nhắm đường mới, đèo dốc mà đi đêm bác có chạy được ko thôi. Còn ý kiên ae trên đây thì mỗi nguoi 1 ý, có người thích an toàn, có người có máu phiêu luu phượt phịch khó ai nói được

Hạng B2
22/2/06
185
10
18
Đường SG-QN bây giờ tốt lắm rồi, tài vững thì khoảng 12 tiếng là đến kể cả ăn nghỉ, Bác chạy xe có 2 tài là tốt lắm rồi, kinh nghiệm chạy đêm thì sau 10h tài chính chạy khoảng 2 tiếng thì đổi tài phụ 1 tiếng để nghỉ ngơi và luôn có người thức để nói chuyện cho tài xế đỡ buồn ngủ là OK. KS thì ghé những đường nhỏ giao với đường Xuân diệu giá cả sẽ rẻ hơn

• Like
Hạng B2
18/11/10
249
2.567
93
Bác hỏi làm em nhớ lại: năm 2013 em lấy bằng khoảng tháng 9, cuối năm (sau ngày đưa ông Táo) thằng em thấy em buồn vì gặp chuyện nên rủ em về An Nhơn chơi. Xe thì là Captiva 2009 chở thêm 3 đứa cháu về quê, xuất phất lúc gần 15:00 đi quốc lộ 1A (lúc này chưa có cao tốc LT-DG). Gặp tết chiều nữa nên xe đông ra tới Phan Thiết lúc 20:00, ăn tối và cafe với người quen 220:00 mới đi tiếp. Lúc này nó giao em cầm lái, cuối năm xe tải ngược xuôi nên em chạy đến nửa đêm giao lại vô lăng cho nó. Nó chạy tới khoảng 4:30 nó kêu em chạy. Lúc đó đâu biết gần tới đèo Cả, ôm vô lăng nói sao đường dốc và khó đi vậy! Chạy một lúc thèng em giật mình thức dậy nó mới hướng dẫn và biết mình đang đi đèo! Qua khỏi đèo 2 tay cúng đơ, giao vô lang lại cho nó. Nó chạy tới Bình Đinh khoảng hơn 6:30.

• Like
Hạng B2
25/6/19
187
277
64
43
Thanks các bác đã chia sẽ ạ. E sẽ cố gắng thử xem sao, kẹt lắm không kịp thời gian như các bác nói thì tới đâu chơi ở đó như Phú Yên hoặc Nha Trang, nếu kịp thì ra tới QN luôn ạ. Đi để trải nghiệm và thêm kinh nghiệm ạ. Chuyến trước e cũng đi đêm Đà Lạt 2 tài thay phiên ạ. Đi về e sẽ up tình hình chuyến đi ạ.

• Like
Reactions: altis2003
Hạng C
27/3/18
701
316
63
38
chuyến này đâu phải đi du lich đâu,đi hành xac mà,chạy liên tuc nhu vậy tới nơi là sang T7 còn sức đâu di hương thụ,mà đi du lich với tâm lý gấp gap thi ko thoải mái :),ko thoai mai thi chuyến đi chịu đựng chư đâu phải huong thụ,di đên T2 về thi Ok :p:D:)

Hạng B2
27/8/19
200
264
0
40
lịch trình như bác thì em khuyên đi Tàu hỏa ra đến Ga Diêu Trì, mướn 2 con xe máy ôm nhau chạy tham quan các điểm xong trả xe lên tàu quay về cho khỏe
khách sạn tại Qui Nhơn thì né mấy cái dọc bờ biển ra, giá cao 1tr5 ngày, còn lại các khách sạn ở trong chút thì khoảng 350K
ăn thì ghé nhà hàng Sáu Cao 2, ở đầm Thị Nại, ăn hải sản giá ổn
đi đường QL1 không như đi Miền Tây đâu bác, xe nhỏ như Morning nó ép cho không dám chạy luôn, nhất là ban đêm
năm nào mình cũng đi Qui Nhơn 2 lần và Huế 1 lần cả
Cụ cứ bảo vậy, có gì đó quan trọng hóa ! Đi xuống Miền Tây đường khó đi. ra Quy Nhơn chạy ô tô thì quá sướng ! Đường rộng, xe ít , Nó ép thì mình đi đúng nó ép gì. Morning với BMW cũng thua xe tải, xe khách cả thôi ! Cứ đúng đường, đúng tốc độ mà đi thôi, Cái thú của du lịch bụi là lái xe rong ruổi trên những con đường, Cụ lại tư vấn ngồi tàu với lại xe máy thì hơi buồn