Hạng D
24/8/10
1.040
531
143
39
TP. Hồ Chí Minh
View attachment 377025
Mazda CX-5 có hiện tượng đang đậu một chỗ đạp thắng bị khoá vô lăng và báo lỗi đủ thứ. Phải tắt máy khởi động lại nhiều lần mới trở lại bình thường. Các bác đã gặp hiện tượng này bao giờ chưa ?[pagebreak][/pagebreak]

Các bác ợ. Tình hình là em mới lấy xe có được hơn 1 tuần, chạy lòng vòng thành phố thấy ổn lắm.

Chỉ có điều hôm qua đưa vợ đi đám cưới. Xong đến đón hơi sớm, em tắt máy xe mở cửa kính bên tài rồi buồn chân đạp đạp cái thắng xe coi sao. Đạp vài phát xong thì em thấy thắng chân cứng ngắc luôn, chỉ nhúc nhích được tí, không đạp được nữa ! Xong đến khi mà vợ e xuống, em bật xe lên lại thì thấy xe báo lỗi tùm lum ! Em thấy hiện cả hình báo động dầu xe, báo khoá vô lăng, báo thắng két nước xe (màu xanh!) & báo cả túi khí luôn !!! Thắng chân thì vẫn cứng ngắc, không nhúc nhích được.

Em tìm cách vặn vặn cái vô lăng vài phát thì thấy vẫn vặn được nhưng mà cứng ngắc, kéo muốn xệ cánh. Do em nghĩ chắc nó khoá vô lăng như mấy con xe cũ e thỉnh thoảng bị. Tưởng lắc lắc vài cái là ok.

Vậy mà vẫn không ok ợ. Em tắt máy xe, xong bật lại khoảng 2 lần thì lại thấy bình thường, ok hết !

Các bác có ai biết vụ này không chỉ bảo em với ạh :(. Em trước ít khi đi xe, máy móc kinh nghiệm còn mù mịt lắm. Các bác chỉ thêm cho em vì sao nó bị thế và làm cách nào để hết bị, để lần sau em có nghịch thì cũng biết đường sửa với ạ

Cám ơn các bác.
Có bao giờ mà bac1 bấm nút đề máy mà quên đạp thắng không Bác ? tức là mình chỉ mới bấm nút mở điện trong xe mà chưa nhấn chân thắng nên động cơ chưa khởi động ! (cái này em hỏi ngu tí, có gì bỏ qua cho em )

Hạng B1
13/11/15
96
74
18
35
Dạ em luôn nhớ ạ. Vì nếu không thì xe chỉ khởi động cho em nghe nhạc thôi ợ :|. Em đạp thắng mà nó cứng ngắc, xuống được khoảng 1-2 cm thì em bấm nút khởi động và thấy báo lỗi ạh :D. Còn xe thì vẫn sáng đèn, máy nổ :|.

Hạng D
24/8/10
1.040
531
143
39
TP. Hồ Chí Minh
Dạ em luôn nhớ ạ. Vì nếu không thì xe chỉ khởi động cho em nghe nhạc thôi ợ :|. Em đạp thắng mà nó cứng ngắc, xuống được khoảng 1-2 cm thì em bấm nút khởi động và thấy báo lỗi ạh :D. Còn xe thì vẫn sáng đèn, máy nổ :|.
cái vụ đạp thắng khi tắt máy, đạp vài cái thì pedal thắng nó cạn từ từ và cứng ngắc thì hình như xe nào cũng vậy, chưa kể mấy cái dòng xe thắng tay bằng nút ( điện ) khi mình kích hoạt "thắng tay" thì nó tự nhấn cái pedal thắng xuống luôn! em chưa đi CX5 nên k biết, nhưng chỉ nghịch kiểu nhấn chân thắng cho cứng khi tất máy mà bị báo lỗi thì đúng là cũng hơi ớn thiệt ...!

• Like
Reactions: Quang minh trí
Hạng B2
19/8/15
194
238
43
41
cái vụ đạp thắng khi tắt máy, đạp vài cái thì pedal thắng nó cạn từ từ và cứng ngắc thì hình như xe nào cũng vậy, chưa kể mấy cái dòng xe thắng tay bằng nút ( điện ) khi mình kích hoạt "thắng tay" thì nó tự nhấn cái pedal thắng xuống luôn! em chưa đi CX5 nên k biết, nhưng chỉ nghịch kiểu nhấn chân thắng cho cứng khi tất máy mà bị báo lỗi thì đúng là cũng hơi ớn thiệt ...!
Em mới đọc hết bài của bác chủ,mà ko jam phán.
p/s ý em cũng jong ý bác,mới sờ mó tí mà đã nỗi...!

• Like
Reactions: dolathanh
Hạng D
17/6/04
1.534
1.265
113
Ha Noi - Sai Gon
Hôm nay e đi làm về trên đường Nguyễn Đình Chiểu Q3 một bác đi M6 biển 51F chết đứng giữa đường, chắc ko phải nghịch rồi vì đang chờ đèn đỏ xong ko đi được. Maz mới mà bị thế sao, hay tại hiện đại quá thành hại điện

Hạng B1
2/2/15
96
89
18
41
Em nói bác nghe nè, nếu bác đi nhiều, vd 1 năm mà đi 24.000km ( mỗi tháng đi 2000km ) thì bốn năm bác đi hết 96.000km. Theo cấp độn bảo dưỡng, thì 96.000km bác có 20 lần thay nhớt, camry thì chắc mỗi lần thay tầm 4L, em cho bình quân mỗi lần hết 1tr, còn nước làm mát khỏi tính đi, thì họ cũng chỉ cho bác 20tr. Còn bác mua Mazda hoặc Sonata, họ giảm cho bác ít nhất cũng 35 củ, còn tặng này nọ, thì cái nào lợi hơn?! Nhìu khi mới nghe tưởng nhiều, chứ tính ra chẳng bao nhiu. Cái này là em nói bác chạy nhìu nha, chứ bác chạy 1 năm chỉ có vài ngàn km thì chẳng đáng bao nhiu đâu!
Bác kia nói nó bảo hành 40.000 thôi, tiền nhớt bác tính 1tr thì phải là nhớt 10.000km. Tính ra 5 lần thay nhớt = 5tr thôi bác.

Hạng C
23/2/13
807
414
63
Alo...Bác CRUZE đâu rùi...vô comment vụ thắng cho AE bít Bác???cuối cùng xe Bác bị gì vậy????

Hạng B2
26/2/15
296
231
43
Hôm nay e đi làm về trên đường Nguyễn Đình Chiểu Q3 một bác đi M6 biển 51F chết đứng giữa đường, chắc ko phải nghịch rồi vì đang chờ đèn đỏ xong ko đi được. Maz mới mà bị thế sao, hay tại hiện đại quá thành hại điện

Trời, có thật là mazda hay bị những lỗi này ko vậy? làm anh em hoang mang quá. Ko biết sao chứ 1 con xe cả tỉ bạc mà bị vấn đề về cái thắng mà sao ko thấy báo chí, tivi, kiện tụng hay scandal nào vậy???? Chứ ở bên nước ngoài là triệu hồi xe rồi, nên các bác có bị thật sự như thế nào thì thông tin cho chính xác nhé các bác, hoặc không thì phải mang vụ này ra hãng, báo chí...chứ không đến lúc bị tai nạn thì hối hận ko kịp ak. chứ e là e hoang mang lắm đó. e mới làm cx5, nhưng đang đi công tác nên chưa lấy xe.