Hạng B2
17/4/18
308
267
63
34
Để em tả khi lùi từ hẻm vào nhé:
  • Bám sát lề phải
  • Lùi kịch hẻm
  • Bẻ lái sang trái rồi tiến lên kịch tường lấy góc
  • Bẻ lái sang phải rồi cài số lùi
  • Lùi chậm, nếu thấy sát đầu thì nhả lái dần
Nhà em cũng có đoạn y như thế này, toát mồ hôi hột đấy. Nhưng mà Vios thì em tin vào dc :D

• Haha
Reactions: chinhquan14
Hạng B2
28/7/13
309
381
63
Nhờ các anh tư vấn giúp.

Mình mới chuyển nhà vào hẻm cụt, Tình trạng hẻm ngang 3m, nhà mình mở cổng rộng 3,5m. Nay mình muốn de xe vào có được không các anh chị. Xe mình Vios 2019.

Anh chị nào có kinh nghiệm lái lụa tư vấn giúp mình. Chân thành cảm ơn.

Mình kèm sơ đồ cho các anh chị dể hình dung

View attachment 2167975

Có công thích tính rợ nè bác chủ: chiều ngang lọt lòng của hẻm + cổng >= chiều dài tổng thể của xe x 1,5
Vios dài 4,4m x 1,5 = 6,6m
Hẻm + cổng = 3,0 + 3,5 = 6,5m

Như vậy xem ra lùi xe vào rất khó, đặc biệt nếu trời tối hay mưa gió, điều kiện quan sát kém.
Bác chủ không thấy nói từ đường chính vào cổng nhà là bao xa. Có anh bạn quen nhà ở Gò Vấp, cũng một thời lùi Altis vào nhà ở cuối hẻm cụt khoảng 15 căn (tầm hơn 400 mét). Chỉ được vài tháng là bán xe, vì mỗi lần xe vào xe ra rất mất thời gian + bực mình + mất lòng hàng xóm.

Tập Lái
4/1/15
26
10
3
45
Không được đâu bạn. Trước đây mình ở nhà 4x16, hẻm rộng 5m, nhà có chừa sân 4x4 và mở hết cửa, hẻm thông 02 đầu với chiếc Mer cũ dài 4,3m (chắc chiều dài bằng Vios) ra vào được nhưng rất khó. Mỗi lần muốn đi là phải suy nghĩ, đi cho hết ngày, về phải chạy thẳng vào nhà luôn.

• Like
Reactions: xlive
Hạng D
30/3/09
1.113
1.198
113
Hỏi kinh nghiệm de xe vào nhà hẻm cụt

Đúng tỉ lệ theo kích thước và thông số bán kính quay của Vios 5.1m nhưng lấy tại tâm xe, thực tế vào ra thì cung chuyển hướng khác chút. Điều kiện lý tưởng thì vào ra dc, de bán kính quay có thể nhỏ hơn chút, ra chắc cũng vất vả. Cân nhắc thêm vào cổng có dốc lên gấp quá ko sẽ làm hạn chế thêm góc quay hoặc trượt bánh xe khi de ra vào khó khăn hơn

Chỉnh sửa cuối:
Hạng B2
2/1/17
168
257
65
40
Đã là cuối hẻm cụt mà đưa xe vào nhà làm gì. Cứ để trước cổng nhà cho có cái sân rộng rãi. Giữa hẻm mới cho xe vào. Nhà cuối hẻm thì chiếm dụng hẻm là ok. Làm cái mái che là đẹp.
cứ theo bác này mà làm, ez.

Hạng C
21/10/19
539
437
63
41
Xe có mua bảo hiểm vật chất thì pác cứ mạnh dạn thử, việc này dễ cứ làm còn việc khó có bảo hiểm lo.... chúc bác may mắn :D

Hạng D
24/9/13
1.111
1.456
113
View attachment 2168452
Đúng tỉ lệ theo kích thước và thông số bán kính quay của Vios 5.1m nhưng lấy tại tâm xe, thực tế vào ra thì cung chuyển hướng khác chút. Điều kiện lý tưởng thì vào ra dc, de bán kính quay có thể nhỏ hơn chút, ra chắc cũng vất vả. Cân nhắc thêm vào cổng có dốc lên gấp quá ko sẽ làm hạn chế thêm góc quay hoặc trượt bánh xe khi de ra vào khó khăn hơn
Kết nựng : thua
Sao bác ko cho cái hình lùi sâu hơn tí xem nàm thao. Đánh lái sớm quá
Em nghĩ lùi vào bám lề phải khoảng 3-4 tấc. Đuôi xe qua góc L cửa nhà khoảng 3 tấc đánh hết lái, xào thêm 1,2 lần cũng có thể vào được

Chỉnh sửa cuối:
  • Like
Reactions: xlive