Chi Hội Trưởng S.O.S
8/1/11
21.506
163.432
113
12
tp HCM
trenduonggiobui.wordpress.com
Ngày mai là 16/04 năm 2016
Giờ, ký ức tuổi thơ trong em bùng lên ... 16/04/1972 một ngày Hà Nội dữ dội kiên cường.
Ngày 16/04/1972 em 12 tuổi HS lớp 3 . Sáng đó - một sáng chủ nhật Hà Nội thanh bình. Anh ba của em (23 tuổi, tốt nghiệp khóa 1 quay phim trường Điện Ảnh VN đã gia nhập quân đội. Nhận lon thiếu úy quay phim xưởng phim QĐND.) Ảnh từ đơn vị về khu tập thể, dắt em bỏ lên khung chiếc xe đạp sterling (chiếc xe kỷ niệm tài sản giá trị nhất của gia đình - kỷ vật của Ba chúng em từ thời KCCP) lưng đeo cái máy quay phim loại "lên dây cót" và bảo "Anh cho em lên nóc Bách hóa tổng hợp Hà Nội để ngắm thành phố". Thế là đạp xe đi.
............... còn tiếp.

Mời các bác cùng độ tuổi, hồi ức về năm 1972 dù cho ở miền nào, bên nào. Em sẽ từ từ kể thật, (thề không sợt mạng!) tuổi thơ của em những năm đó.

Hạng C
22/9/11
563
57.044
93
Giờ, ký ức tuổi thơ trong em bùng lên ... 16/04/1972 một ngày Hà Nội dữ dội kiên cường.
Ngày 16/04/1972 em 12 tuổi HS lớp 3 . Sáng đó - một sáng chủ nhật Hà Nội thanh bình. Anh ba của em (23 tuổi, tốt nghiệp khóa 1 quay phim trường Điện Ảnh VN đã gia nhập quân đội. Nhận lon thiếu úy quay phim xưởng phim QĐND.) Ảnh từ đơn vị về khu tập thể, dắt em bỏ lên khung chiếc xe đạp sterling (chiếc xe kỷ niệm tài sản giá trị nhất của gia đình - kỷ vật của Ba chúng em từ thời KCCP) lưng đeo cái máy quay phim loại "lên dây cót" và bảo "Anh cho em lên nóc Bách hóa tổng hợp Hà Nội để ngắm thành phố". Thế là đạp xe đi.

Mời các bác cùng độ tuổi, hồi ức về năm 1972 dù cho ở miền nào, bên nào. Em sẽ từ từ kể thật, (thề không sợt mạng!) tuổi thơ của em những năm đó.

12t sao mới học lớp 3 Bác ? hay là tính hệ 10 năm?

Chi Hội Trưởng S.O.S
8/1/11
21.506
163.432
113
12
tp HCM

Khi tới Bách hóa tổng hợp Hà Nội, đầu phố Hàng Bài, góc Tràng Tiền ... để xe thế nào thì em không nhớ, nhưng em nhớ nhất là: anh ba dắt tay đi bộ lên lầu ...lên ...lên ... mở cửa ra sân thượng thì òa vào mắt là một trận địa pháo cao xạ của tự vệ Hà Nội mũ cối xanh có sao "tự vệ" hình quả trám, bộ đồ công nhân màu tím. các cô chú anh chị đều trên tư thế ... ngồi chơi túm năm tụm ba đọc báo, đọc sách ... Thấy anh ba em vô, họ òa lên "Anh Th ... anh Th đến rồi!" Hóa ra là cuộc dạo chơi có hẹn trước. 4 khẩu 14,5mm đặt trên giá súng, xung quanh chất bao cát như lô cốt ... có 4 ụ như vậy.

Chi Hội Trưởng S.O.S
8/1/11
21.506
163.432
113
12
tp HCM
Chưa kịp xem gì, nói chuyện với ai thì "Đồng bào chú ý! Đồng bào chú ý, máy bay địch cách Hà Nội sáu mươi cây số, các lực lượng vũ trang sẵn sàng chiến đấu! Đồng bào mau chóng xuống hầm trú ẩn gần nhất!" rồi "Hú hú hú..." đinh tai nhức óc!

Chỉnh sửa cuối: