Hạng B1
5/1/08
63
0
0
Hay....hay....Các bác đều giỏi cả....am hiểu quá. Em đi xe của em có đến 3-5 năm rồi mà chỉ biết thay lốp các Bác ah....hihhh

Hạng B2
11/11/07
286
147
43
41
Hanoi
hung_ng nói:
Các dòng từ X5 2007 trở lên dùng bixenon cho cả pha và cos chỉ với 1 đèn bên ngoài, còn đèn trong chỉ dùng để chiếu sáng angel eye và đồng thời dùng làm đèn ban ngày daytime driving light. Còn việc chiếu sáng góc lái khi vào cua là chức năng của đèn sương mù, gọi là turn-off light reflector. Cái này trong loạt bài về X5 em đã viết từ lâu rồi mà.
http://www.otosaigon.com/forum/fb.ashx?m=643926
Tiếc là cái hình mô tả cấu tạo của cái đèn này trong bài bị die mất rồi, để em tìm rồi up lại sau.
Mình cho rằng Đèn sương mù là fog light. Còn đèn rẽ là turning light. Đối với xe BMW, chiếu sáng góc lái khi vào cua (nếu mua option Adaptive headlight) là chức năng bộ đèn xenon phía ngoài, vì đây là đèn chính. Đèn sương mù (nếu có liếc chăng nữa) thì chỉ đóng vai trò bổ trợ, khả năng phát sáng của đèn sương mù yếu hơn đèn pha chính nhiều lần.
Nhưng mình hoài nghi khả năng đèn sương mù của BMW liếc được. Đến Mercedes S 550 đèn sương mù vẫn là halogen (standard) và không liếc được, nếu BMW mà cho liếc được thì hơi bị tài. Không phải là công nghệ, mà chỉ là chi phí tốn kém không cần thiết thôi (đèn sương mù ở thấp quá, cự ly chiếu sáng gần quá, cho dù có đầu tư ray trượt để điều khiển liếc, thì có lẽ cũng không phát huy hiệu quả nhiều). Cái quan trọng nhất là hiệu quả nhất là đèn pha và đèn cốt liếc là được rồi.
Hệ thống Light control Module trên BMW hiện tại, mặc định chỉ quay được mỗi bộ dàn đèn Xenon, nếu xe BMW có trang bị bi-xenon thì cái dàn projector ở đèn ngoài (dùng chung cả pha cả cốt) có thể quay được, còn đèn trong, nếu là halogen thì mới chỉ lúc lắc lên xuống (auto leveling).
Nếu đèn trong độ lên xenon thì có quay được không?. Minh chưa xem, và chưa thực thi độ nên câu hỏi này còn bỏ ngỏ.

Vd để so sánh để thấy choá đèn bi-xenon trên con E này đang lúc lắc sang 2 bên:
Hỏi về bóng liếc theo vô lăng của Bim 5

Đèn sương mù của BMW đều không quay được. Standard đèn sương mù trên BMW là đèn halogen, nhưng kể cả khi đã độ lên xenon vẫn không quay theo góc lái được.
Riêng X5 và X6 thì có giới thiệu là có đèn rẽ (turning light) nằm trong hộp đèn sương mù (fog lamp box) có thể quay theo góc lái, mình chưa kiểm chứng. Bản thân đèn sương mù của X5 và X6 đã lồi và chĩa về 2 bên rồi. Và cũng có thể là do vị trí ghế ngồi của BMW X5 và X6 cao, nên cần đèn nằm trong hộp đèn sương mù có thể liếc được về 2 bên, tính năng này chỉ là phụ và bổ trợ vì quan trọng nhất là đèn xenon phải liếc về 2 bên. Đèn xenon có cường độ chiếu sáng mạnh nhất nên phải là đèn chính.

Đối với BMW 3, 5, và 7: Mình cho rằng đèn sương mù hiện tại không liếc được (tức là luôn chiếu thẳng theo thân xe):

Đã nhận được hình ảnh của anh American_shop về chiếc BMW xuất Đức: hoá ra cái đèn trong không sáng nó là như thế này:

Đối với nhiều xe BMW, đèn trong là xenon và có đấu dây pha vào:
Vd con 650i này:

Đèn cốt là đèn xenon:

Đèn pha cũng là đèn xenon nốt:

Kể cả X5 đời 2008 cũng có thể lắp đèn xenon vào vị trí đèn pha như thế này:

Chiếc BMW của bạn còn rất mới, có thể là 530i đời mới bây giờ. Việc đèn bên trong không sáng sau khi thử chế độ đèn pha và chế độ nháy đèn vượt thì đúng là chỉ còn cách tháo cụm đèn ra để xem chi tiết.

Last edited by a moderator:
Hạng C
22/2/08
777
1
18
TP. Cần Thơ
hic hic, em chưa đọc hết, nhưgn thật tình em rất bái phục và nể bác mxvc, kiến thức của bác ghê gớm thật...
hôm nào bác rảnh rỗi về Cần Thơ, em mời bác 1 chung rượu...
YM: minhkhoa2212
call me: 0973 07 6789

see u in Can Tho city

Hạng C
6/3/07
725
15
0
58
HN
Không phải, bác mxvc hiểu nhầm ý em rồi, đèn sương mù không liếc được mà chỉ là thay đổi góc phản xạ để chiếu sáng góc lái khi vào cua, còn liếc thì chỉ có đèn bixenon adaptive headlight liếc được thôi, nguyên lý hoạt động của các đèn này em cũng đã viết chi tiết tại đây
http://www.otosaigon.com/forum/fb.ashx?m=644711
Cách tốt nhất để kiểm tra xem hoạt động của đèn là đỗ xe phía trước một tấm gương hoặc cửa kính lớn, bật đèn và xoay vôlăng thì sẽ biết đèn xenon liếc ra sao và đèn sương mù sáng chiếu góc chết thế nào. Em cũng mới upload lại hình cấu tạo angel eye để các bác thấy, theo đó đèn bên trong không phải là đèn pha mà chỉ là đèn trang trí, và bóng đèn bên trong là bóng halogen. Đèn này chỉ có mỗi nhiệm vụ làm đèn chiếu sáng angel eye mà thôi, nếu ta không đánh dấu check phần Daytime running light trong iDrive thì đèn này sẽ luôn không sáng. Do vòng angel eye chỉ là ống dẫn sáng nên muốn thay màu chỉ cần thay bóng halogen là có được màu angel eye khác.

1 Vòng Angel eye ngoài; 2-Đường dẫn sáng; 3-Vòng Angel eye trong; 4- Bóng đèn halogen; 5- Kính che đèn

Hạng D
19/1/04
2.089
11
0
44
Chuyện xe pháo bác hỏi bác Thịnh nhé, đừng hỏi em, e mắng cho đấy. Vâng, theo như dự đoán của các chiên da thì đèn của bác cháy rồi, bác mang lên ra tiệm thay bóng ngay ko cháy luôn cả đèn sương mù mắt liếc nữa giờ.

@mxvc&hung:Theo e thì các bác nên kiểm tra thực tế, chứ dịch tài liệu nhiều khi không bao trùm được hết đâu. Cám ơn bác mxvc
quote=american_shop]
[/quote]
hehe bác cakhoai, mấy hôm nữa em lên chỗ bác thay bóng đấy, tiện thể em đòi luôn ghế sport, điện thoại với bộ bodykit bác nhé. Trong hợp đồng vẫn còn thiêu mấy em này.
[/quote]

Hạng D
19/1/04
2.089
11
0
44
Bác hung ơi! Có tích vào daytime rnng lght thì nó cũng không sáng cái đèn trong đâu, nó chỉ sáng 2 cái angle eye thôi.
E chụp mấy tấm hình cho nó thực tế một chút.

E chọn dyt rng lgts rồi nhé:

Nó chỉ sáng angle eye thôi bác nhé

Còn đây là khi e bật nhan thì đèn trong nó lên đây này.

Còn đây là khi em đánh lái này. Vậy là rõ rồi ha.

Hạng B2
26/5/09
147
0
0
Cảm ơn các bác ợ, kêt luận là tèo bóng xenon ở bên trong. Sau một hồi phân tích kĩ càng, và có những hình ảnh minh họa rất độc đáo một lần nữa em xin cảm ơn các bác. Vấn đề bình luận ở đây là....cháy bóng. Hị hị.

Chân thành xin lỗi bác cakhoai nha!

Hạng C
6/3/07
725
15
0
58
HN
Bác cakhoai nói có sách mách có chứng thế thì chuẩn rồi, phần em viết chỉ đúng trên X5 E70 thôi vì em không có series 5 để kiểm chứng như bác.

Hạng D
19/1/04
2.089
11
0
44
Bác ameacan sof có xe mà không chịu mần là có tội với xe đó bác, đừng để phí vậy, xe bác khỏi cần điện thoại vì có bluetooth rồi đó. Bim bắt bluetooth nhanh lắm, chưa kịp chui vô đã bắt luôn rồi.

Còn bóng nào cháy thì e chỉ cần hô 1 cái là lại sáng. chẹp chẹp