Hạng C
28/5/07
543
34
28
Chào các bác, em có 1 file danh sách khoảng mấy ngàn tên, địa chỉ, bây giờ em muốn lọc xem trong danh sách này có tên nào bị trùng tên và địa chỉ không thì làm sao ạ, có phần mềm nào lọc nhanh không, còn nếu dùng excel thì làm sao ạ.

Hạng B1
26/12/10
65
0
6
Dùng access là được bạn ạ. Bạn hỏi ai rành access ấy, người ta chỉ cho, cái này mình học lâu rồi nên không nhớ rõ nữa

USS confirmed
Hạng C
28/7/10
840
4
18
44
Sài Gòn
Sau Đây là một dạng trích lọc những (tên & đc) trùng nè. Bạn chịu khó đọc những hướng dẫn của người trả lời và những thắc mắt của người hỏi trong box sau. ()
=======================================================
vanhausttttbp
13-09-10, 12:03 PM
Xin chào các bạn!!! Hiện mình có một file excel cần trích lọc các tên trùng nhau trong 1 cột của bảng tính excel, do danh sách khá nhiều tên nên không thể dùng autofilter để trích lọc chính xác được, mình vẫn chưa nghỉ ra được dùng những hàm nào để có thể trích lọc được các tên trùng trong danh sách đó. Mình có gửi đính kèm danh sách, rất mong được sự giúp đỡ của các bạn.
Chân thành cảm ơn!!!
<hr/> MinhCong
13-09-10, 12:11 PM

Xin chào các bạn!!! Hiện mình có một file excel cần trích lọc các tên trùng nhau trong 1 cột của bảng tính excel, do danh sách khá nhiều tên nên không thể dùng autofilter để trích lọc chính xác được, mình vẫn chưa nghỉ ra được dùng những hàm nào để có thể trích lọc được các tên trùng trong danh sách đó. Mình có gửi đính kèm danh sách, rất mong được sự giúp đỡ của các bạn.
Chân thành cảm ơn!!!
Để tríhc lọc dữ liệu trùng Bạn dùng Advanced AutoFilter. Bạn gởi file lên đi.

<hr/> boyxin
13-09-10, 12:13 PM

Chân thành cảm ơn!!!

- Chọn vùng dữ liệu cột chứa dữ liệu ban đầu cần lấy ra danh sách không trùng nhau
- Vào Data \ Filter \ Advanced Filter ...
- Chọn Copy to another location
- Trong khung Copy to: chọn ô đầu của cột ghi kết quả
- Chọn Unique records only

<hr/> vanhausttttbp
13-09-10, 03:27 PM

Cảm ơn các bạn rất nhiều! theo yêu cầu của bạn Minhcong mình upload file lên diễn đàn, bạn xem giúp mình với heng,cũng rất cảm ơn bạn boyxinh! nhưng cái mà mình cần chính là kiếm tất cả các tên trùng chứ không phải chỉ copy ra nơi khác một danh sách không bị trùng tên.

<hr/> MinhCong
13-09-10, 03:46 PM

Cảm ơn các bạn rất nhiều! theo yêu cầu của bạn Minhcong mình upload file lên diễn đàn, bạn xem giúp mình với heng,cũng rất cảm ơn bạn boyxinh! nhưng cái mà mình cần chính là kiếm tất cả các tên trùng chứ không phải chỉ copy ra nơi khác một danh sách không bị trùng tên.
Tức lọc lấy những người trùng tên sang 1 sheet khác đúng không Bạn? Nếu đúng thế chỉ cần dùng 1 cột phụ sau đó dùng hàm VLOOKUP là được.

<hr/> vanhausttttbp
13-09-10, 06:01 PM

Thanks bạn MinhCong rất nhiều.
Ý mình là như thế này! mình muốn làm sao để có thể lọc ra được tất cả những nguời trong danh sách có tên trùng nhau trên sheet mà mình đang làm. Thay vì mình dùng Autofilter lọc từng tên kiếm tên trùng thì nó sẽ lọc ra được từng tên, nếu có tên nào trùng thì nó sẽ hiện ra hết tên đó. Tuy nhiên, do danh sách quá nhiều nên không thể làm thủ công như vậy được. Do danh sach quá nhiều tên nên không biết được liệu có tên trùng hay không, mình gửi bạn file mình có làm các tên trùng, bạn có cách nào thì giúp mình với heng. thanks nhiều!!

<hr/> hoangminhtien
13-09-10, 06:43 PM

Ý mình là như thế này! mình muốn làm sao để có thể lọc ra được tất cả những nguời trong danh sách có tên trùng nhau trên sheet mà mình đang làm. Thay vì mình dùng Autofilter lọc từng tên kiếm tên trùng thì nó sẽ lọc ra được từng tên, nếu có tên nào trùng thì nó sẽ hiện ra hết tên đó. Tuy nhiên, do danh sách quá nhiều nên không thể làm thủ công như vậy được. Do danh sach quá nhiều tên nên không biết được liệu có tên trùng hay không, mình gửi bạn file mình có làm các tên trùng, bạn có cách nào thì giúp mình với heng. thanks nhiều!!
Không biết ý bạn có phải là lọc lấy tất cả những người có ít nhất từ 2 dữ liệu trở lên không? nếu vậy bạn dùng cột phụ và dùng Autofilter chọn custom rồi làm như trong file đính kèm.
Nếu bạn không muốn dùng cột phụ thì bạn dùng Advance Filter với điều kiện là
=COUNTIF($B$5:$B$31,B5)>1

<hr/> boyxin
13-09-10, 06:50 PM

Có phải ý bạn muốn thế này không?

<hr/> vanhausttttbp
13-09-10, 11:54 PM

Thật sự rất cảm ởn các bạn trên diễn đàn đã đóng góp ý kiền cho mình rất nhiều.
Nhưng cái mà mình cần vẫn chưa giải quyết được!!! Mình sẽ upload file này lên mong là các bạn hiểu ý và giúp được mình.
Hiện tại trước kia cũng danh sách này nhưng sếp yêu cầu là lọc ra tất cả những số trùng nhau, vì một số thuê bao điện thoại không thể dùng chung cho hai thuê bao được hoặc có thể do quá trình nhập có thể người ta nhập đi nhập lại nhiều lần 1 thuê bao, Mình đã tìm ra được cách để lọc, phầm mình viết chữ đỏ chính là phần mà mình đã lọc được. Hiện giờ thì sếp lại yêu cầu phải lọc ra được tất cả những nguời nào trùng tên có hai thuê bao trở lên, vì quy định một người không được dùng quá 2 số điện thoại. Với dạng số thì mình đã lọc được như file mình gửi. còn với dạng text ( tên chủ thuê bao) thì mình chưa lọc được, rất mong được các bạn giúp đỡ.!!!

<hr/> domfootwear
14-09-10, 08:49 AM

Nhưng cái mà mình cần vẫn chưa giải quyết được!!! Mình sẽ upload file này lên mong là các bạn hiểu ý và giúp được mình.
Hiện tại trước kia cũng danh sách này nhưng sếp yêu cầu là lọc ra tất cả những số trùng nhau, vì một số thuê bao điện thoại không thể dùng chung cho hai thuê bao được hoặc có thể do quá trình nhập có thể người ta nhập đi nhập lại nhiều lần 1 thuê bao, Mình đã tìm ra được cách để lọc, phầm mình viết chữ đỏ chính là phần mà mình đã lọc được. Hiện giờ thì sếp lại yêu cầu phải lọc ra được tất cả những nguời nào trùng tên có hai thuê bao trở lên, vì quy định một người không được dùng quá 2 số điện thoại. Với dạng số thì mình đã lọc được như file mình gửi. còn với dạng text ( tên chủ thuê bao) thì mình chưa lọc được, rất mong được các bạn giúp đỡ.!!!
Có thể dùng PivotTable hoặc Consolidate, AdvanceFilfer, Hàm... để thực hiện bài toán này.
File của bạn gửi lên không có tập tin đính kèm, bạn xem lại nhé.

<hr/> Le duy Thuong
14-09-10, 11:06 AM

thanks bạn minhcong rất nhiều.
ý mình là như thế này! Mình muốn làm sao để có thể lọc ra được tất cả những nguời trong danh sách có tên trùng nhau trên sheet mà mình đang làm. Thay vì mình dùng autofilter lọc từng tên kiếm tên trùng thì nó sẽ lọc ra được từng tên, nếu có tên nào trùng thì nó sẽ hiện ra hết tên đó. Tuy nhiên, do danh sách quá nhiều nên không thể làm thủ công như vậy được. Do danh sach quá nhiều tên nên không biết được liệu có tên trùng hay không, mình gửi bạn file mình có làm các tên trùng, bạn có cách nào thì giúp mình với heng. Thanks nhiều!!
theo mình nghĩ nên làm Piviot
thử xem có được không ?
Xem file đính kèm nhé

<hr/> quangclub
14-09-10, 04:39 PM

Ko thấy có gì mà :( post lại đi nhé :B

<hr/> vanhausttttbp
14-09-10, 04:53 PM

Mình upload file lên lại, chắc tối qua làm mệt quá mình upload nhầm file lên, các bạn thông cảm. Có bạn nào biết thì giúp mình với heng. cảm ơn rất nhiều.!!!

<hr/> honeyphuc84
14-09-10, 04:59 PM

Mình xem file danh sách khách hàng của bạn rồi, nhưng cho mình hỏi: liệu có bảo đảm những khách hàng có tên trùng nhau không phải là 2 khách hàng khác nhau không? (khách hàng có tên giống nhau là chuyện không thể tránh khỏi),
Vì vậy nếu đảm bào chắc nhất thì nên có mã khách hàng hoặc căn cứ vào mã số gì đó.
Mình chỉ góp ý cách làm đơn giản nhất, tuy hơi thủ công là bạn muốn lọc tiêu chì nào ra thì sort cột tiêu chí đó lại theo thứ tự (để những đối tượng trùng nhau sẽ nằm gần nhau) sau đó dùng hàm If để lọc,
Ví dụ ta đang đứng ở cột A với A1 là tiêu đề cột tên khách hàng
A2 là Nguyễn Văn A
A3 là Nguyễn Văn B
Insert thêm 1 cột
ngay tại ô B2 ta viết =IF(A2<>A3,1,0) -------> những khách hàng nào khác nhau thì mặc định là số 1, không khác nhau là số 0
sau đó double click cho hết cột
Những khách hàng nào có mặc định là số 0 thì đó là danh sách khách hàng trùng nhau mà bạn cần tìm, cần thì trích xuất ra thôi
Thân
P/S Đính chính dùm cho bác Boyxin là boy "xịn" khác boy "dỏm" đó, không phải boyxinh, hehe

<hr/> boyxin
14-09-10, 09:48 PM

Add thêm sheet mới Chép vùng [A7:O9] sang Sheet mới [A1:O3] rồi dùng tạm doạn code này xem sao

Sub GPE_Loc()
Dim Temp As Range, Num As Range
Sheet2.[a4].CurrentRegion.Offset(3).Clear
Application.ScreenUpdating = False
Set Temp = Sheet1.[c10].Resize(Sheet1.[c65535].End(xlUp).Row - 9)
For Each Num In Sheet1.[c10].Resize(Sheet1.[c65535].End(xlUp).Row - 9)
If Application.CountIf(Temp, Num) > 1 Then
Sheet1.Cells(Num.Row, 1).Resize(, 15).Copy Sheet2.[a65535].End(xlUp).Offset(1)
End If
Next
With Sheet2.[a4].Resize(Sheet2.[a4].End(xlDown).Row - 3)
.Resize(, 15).Sort key1:=Sheet2.[c4], header:=0
.Value = [row(a:a)]
End With
End Sub

<hr/> vanhausttttbp
15-09-10, 09:34 AM

Mình làm được rồi! Cảm ơn các bạn trên diễn đàn rất nhiều!!!!

Last edited by a moderator:
4i confirmed
Hạng B2
23/9/10
222
3.695
93
yeucars nói:
Chào các bác, em có 1 file danh sách khoảng mấy ngàn tên, địa chỉ, bây giờ em muốn lọc xem trong danh sách này có tên nào bị trùng tên và địa chỉ không thì làm sao ạ, có phần mềm nào lọc nhanh không, còn nếu dùng excel thì làm sao ạ.
Dùng excel đơn giản và hiệu quả nhất.
Bác để con chuột tại dòng tiêu đề, chọn Data/Filter/AutoFilter. Sau đó, Bác click chuột vào mũi tên xổ xuống / Chọn tên muốn lọc (hoặc chọn Custom/Trong cột tên tiêu đề, chọn lọc theo ý mình muốn lọc: Bằng, bắt đầu với, có chứa ...)

Hạng B1
26/12/10
65
0
6
4i nói:
yeucars nói:
Dùng excel đơn giản và hiệu quả nhất.
Bác để con chuột tại dòng tiêu đề, chọn Data/Filter/AutoFilter. Sau đó, Bác click chuột vào mũi tên xổ xuống / Chọn tên muốn lọc (hoặc chọn Custom/Trong cột tên tiêu đề, chọn lọc theo ý mình muốn lọc: Bằng, bắt đầu với, có chứa ...)
Bác có thể minh họa bằng hình ảnh cho em được không? cái này em học lâu lắm rồi nên cũng quên mất, bây giờ thấy cũng cần cần. Giúp đỡ anh em tí nha bác. Thanks bác trước

USS confirmed
Hạng C
28/7/10
840
4
18
44
Sài Gòn
Mình thấy hướng dẫn vậy là rõ ràng và có vd rồi, cố gắng để ý đọc kỹ là ok bác ơi.