Tags
hud
Hạng D
25/3/16
1.046
1.012
113
Tôi dự tính mua và gắn thêm màn hình hiển thị kính lái (HUD) cho xe tôi. Bác nào đã xài qua vui lòng tư vấn: nên không? có hiệu quả không? Nên mua loại nào? Giá cả? Xin cám ơn.

Hỏi về HUD trên xe, có nên mua và mua loại nào?
*Ảnh minh họa

Last edited by a moderator:
  • Haha
Reactions: kamelov1
Hạng B2
18/2/21
285
401
63
29
Bác phải nói đang chạy xe gì thì mới tư vấn phù hợp được bác ơi.

Hạng C
4/8/13
526
2.379
93
HUD Vietmap H1N có cảnh báo tốc độ,còn dẫn đường thì mình thấy GM xài quen hơn,tốc độ dính 1 cái thì =cái HUD.

Hạng B2
8/2/22
331
464
63
Nên mua mà mua loại nhỏ ít chức năng, đừng mua loại bự mà nhìn như cái khiên chắn trước mặt nhìn khó chịu. Cái hay nhất là nhìn tốc độ với báo điện áp bình ắc quy.

Hạng D
16/11/20
2.647
7.898
113
37
HUD nhiều loại lắm bác. Mình thấy chủ yếu có các loại:
+ HUD cơ bản như tốc độ xe, vòng tua, ắc quy, thời gian lái xe...:
- Loại hắt lên kính lái. Loại này HUD là hắt lên kính lái, khuyết điểm là hơi khó thấy khi đi trời nắng gắt hay buổi tối lại hơi chói quá. HUD có auto điều chỉnh độ sáng mà đa số mình thấy không hiệu quả.
- Loại có màn hình riêng. Loại HUD này thì sẽ có màn hình riêng, ánh sáng hắt lên màn hình này. Loại này thì to hơn nhưng dễ nhìn hơn. Ánh sáng phù hợp chỉ cần chỉnh 1 lần là được.
=> Loại này xài đơn giản, chỉ cần gắn vào cổng ODB trên xe là được, giá cũng rẻ nhiều.
+ Loại có bao gồm tốc độ, báo giới hạn tốc độ, dẫn đường của Vietmap:
- Loại này đa số có màn hình riêng, cũng cắm ODB và xài thuộc dạng offline hay online. Offline thì như HUD chỉ báo cơ bản như trên. Online thì yêu cầu phải cài phần mềm của Vietmap trên ĐT và kết nối bluetooth với HUD, HUD sẽ báo giới hạn tốc độ, dẫn đường theo vị trí GPS thời gian thực và yêu cầu ĐT phải online suốt. Mà Vietmap dẫn đường thì củ chuối lắm, đa số người ta chỉ dùng để báo: giới hạn tốc độ, sắp tới biển báo vào ra khu dân cư, biển báo thay đổi tốc độ, chỗ cắm camera phạt nguội...Cái này dữ liệu cập nhật online hàng tháng, chính xác tới 90%.
Tùy nhu cầu của mình mà bác chọn HUD cho phù hợp nhé.

• Like
Reactions: Osin
Tập Lái
9/8/20
33
37
18
39
Chạy con City cỏ, xe mua về gắn ngay cái áp suất lốp trong gọn gàng là cái thứ nhất, sau đó lên shopee múc cái hắt kính HUD (loại đơn giản nhất chủ yếu chỉ xem tốc độ).
Đó là 2 món mà theo mình nghĩ ko thể thiếu trên bất kì cái xe 4 bánh nào :p
Hỏi về HUD trên xe, có nên mua và mua loại nào?

Hạng C
18/5/20
712
1.026
93
Chạy con City cỏ, xe mua về gắn ngay cái áp suất lốp trong gọn gàng là cái thứ nhất, sau đó lên shopee múc cái hắt kính HUD (loại đơn giản nhất chủ yếu chỉ xem tốc độ).
Đó là 2 món mà theo mình nghĩ ko thể thiếu trên bất kì cái xe 4 bánh nào :pView attachment 2967050
Thế mà xe em chạy mấy năm rồi lại ko có hai món không thể thiếu này

Hạng D
22/12/09
3.139
18.306
113
Thái Bình
Mình mua loại có miếng kính sẵn, nó chiếu lên đó dễ nhìn hơn. Loại chiếu lên kính lái giữa trưa chẳng thấy rì

• Like
Reactions: minh2