Tập Lái
19/7/17
3
2
3
34
Lần đầu e mua chung cư Opal bên Thủ Đức đang thắc mắc 1 chút như sau nhờ các bác giúp em với ạ.
E mua dạng chuyển nhượng. hiện chủ nhà đã thanh toán 20% nhưng theo tiến độ hiện tại phải thanh toán 40%.
Bạn sale bên đó có yêu cầu em là làm hợp đồng đặt cọc (công chứng 3 bên) thì e đặt cọc 20% đó (chuyển thẳng vào tài khoản chủ đầu tư - Đất Xanh) để bên chủ đầu tư ra giấy cho phép chuyển nhượng trước khi làm hợp đồng sang nhượng.
E lăn tăn ở chỗ đó vì khi e chuyển khoản 20% cho chủ đầu tư luôn thì dưới danh nghĩa e chỉ là người đóng hộ chủ nhà thôi chứ ko có giá trị pháp lý gì cả, chỉ có duy nhất một hợp đồng đặt cọc. Căn này giá hơn 2 tỷ nên cọc 400tr e cũng hơi sợ. Các bác nào có kinh nghiệm vụ này vô tư vấn em có nên ko ạ?

Với sau khi ký hợp đồng sang nhượng, bạn sale đó có nói có cầm hợp đồng sang nhượng vài tiếng để xác định vị trí đất, e không hiểu lắm đoạn này. Bác nào sale vô confirm giúp e là cầm xác định vị trí đất là làm gì ạ?
E cảm ơn các anh nhiều.

Hạng D
12/7/13
2.069
7.699
133
Hồ Chí Minh
CĐT quy định đóng 40% mới cho chuyển nhượng, nhưng khách này mới có 20% mà 20% còn lại không có tiền đóng nên mới cứu nét và sale yêu cầu người cứu nét đóng 20% thay bên bán

Tập Lái
19/7/17
3
2
3
34
đúng rồi bác . Mà e chưa có kinh nghiệm mua bán bao giờ, vậy có nên đóng 20% theo kiểu hợp đồng đặt cọc ko ạ?

LTE confirmed
Hạng B1
6/5/13
58
32
18
30
Theo em bac nen de chu nha dong du 40%, luc do Dat Xanh cho sang nhuong thi bac hay dat coc 50tr voi chu nha thoi. Ma sao den thoi diem nay moi co dong 40% nhi, A1&A2 la dot 6 la dc 70% roi ma.
(sr Admin Unikey em bi loi)

Tập Lái
19/7/17
3
2
3
34
Theo em bac nen de chu nha dong du 40%, luc do Dat Xanh cho sang nhuong thi bac hay dat coc 50tr voi chu nha thoi. Ma sao den thoi diem nay moi co dong 40% nhi, A1&A2 la dot 6 la dc 70% roi ma.
(sr Admin Unikey em bi loi)
Dạ vâng, e cũng chưa check kỹ tiến độ thanh toán, mà bác cho e hỏi vụ sale cầm hợp đồng chuyển nhượng vài tiếng đi xác định vị trí đất là làm cái j vậy bác nhỉ? e ko biết vụ này. Bác biết ko a. E cảm ơn

Hạng B2
24/9/16
198
266
63
TP.HCM
HĐ đặt cọc có con dấu của CĐT là ok thôi bác. Xđ vị trí đất thì chắc là bác sale đó cầm hđ bác đi thày cúng đất cúng đai gì đó để giải phóng năng lượng đất thôi ấy mà