Hạng D
7/7/14
1.204
1.158
113
Các bác cho em hỏi sau ngày 15/8 thì người bán, bán xe thì giữ lại biển số và cavet gốc sau đó đến cơ quan công an nơi mình đăng ký để trả lại (VD: nếu người bán hộ khẩu Sài Gòn và hiện tại đang cư trú tỉnh khác thì phải về Sài Gòn trả lại biển số phải ko các bác)

- Về phần người mua sau ngày 15/8: khi mua xe từ người bán thì người mua chạy xe "không biển số" và "không cà vẹt" , vậy khi mua chỉ có mỗi hđ công chứng mua bán xe và chiếc xe thôi, như vậy thì có đủ điều kiện để làm thủ tục sang tên cho người mua không?

Nhờ các bác rành luật giúp em với nhé. Cám ơn các bác.

Hỏi về việc mua bán xe sau ngày 15/8
*Ảnh minh họa

Last edited by a moderator:
Hạng D
23/10/18
1.131
23.235
113
40
Cứ bình thường đi anh, luật thay đổi là để thuận tiện cho người dân và việc quản lý của nhà nước được dễ dàng! Thủ tục thì đến nơi họ tự hướng dẫn mình.

Hạng B2
8/2/22
331
464
63
1- Hồ sơ xe đăng ký ở tỉnh nào thì phải đến tỉnh đó làm thủ tục thu hồi biển số và giấy đăng ký xe (Mục 2, điều 13, khoản 1 TT24).
2- Về nguyên tắc sau 15/8 thủ tục để xe được di chuyển trên đường y như mua xe mới (1 là biển tạm, 2 là xe cẩu kéo đi).
Để sang tên được thì các giấy tờ sau:
a) Giấy khai đăng ký xe
b) Giấy tờ của chủ xe
c) Chứng từ chuyển quyền sở hữu xe
d) Chứng từ lệ phí trước bạ
đ) Chứng nhận thu hồi đăng ký, biển số xe (cái này phải chờ chủ cũ làm thủ tục thu hồi xong rồi cung cấp cho chủ mới - em hiểu là vậy).

Mời các bác góp ý thêm cho chính xác.

Tham khảo: Mục 2 điều 14-15 tại TT24 - https://thuvienphapluat.vn/van-ban/...g-ky-bien-so-xe-co-gioi-559088.aspx?ac=emails

Hạng C
2/11/08
709
447
63
em ko có hộ khẩu saigon; chủ xe gốc biển saigon đang làm uỷ quyền cho em. giờ vướng vụ định danh thì em tính bán xe cho vợ em có đăng ký tạm trú ở saigon để giữ biển hiện tại được ko các bác hay vẫn phải trả biển về cho chủ cũ?

• Like
Reactions: nttanmam and adng
Hạng B2
26/4/18
140
457
63
42
Giờ lại nảy sinh vấn đề nè, lúc mua xe đứng tên chồng nhưng là tài sản chung, nếu sau 15/8 ly hôn thì cái xe sẽ chia đôi, nhưng cái bs xe thì sao, nếu nói cái bs là của riêng ông chồng thì ko đúng nhé

Hạng D
23/8/08
3.139
1.831
113
45
em ko có hộ khẩu saigon; chủ xe gốc biển saigon đang làm uỷ quyền cho em. giờ vướng vụ định danh thì em tính bán xe cho vợ em có đăng ký tạm trú ở saigon để giữ biển hiện tại được ko các bác hay vẫn phải trả biển về cho chủ cũ?
Bác hỏi công chứng xem có bán cho vợ được ko? Em cũng đang nhận uỷ quyền lần 2.

• Like
Reactions: luongoto