Tư Vấn Đầu Tư Hỏi xoáy. Đáp xoay

Tập Lái
20/10/20
33
10
8
Chủ bao quy hoạch nhưng khi khách test đất bị quy hoạch làm đường mất 400m2. Bên mua muốn lấy lại cọc và chủ đồng ý trả cọc nhưng hẹn khi nào có tiền sẽ trả vì tiền cọc lo cv hết. Xử lý sao đây các bác ơi?

Hạng B2
24/1/19
145
178
46
Mới chốt lời sau con sóng thần. Giờ nên chuyển lên núi hay ra khơi tiếp các bác
lên núi ăn theo dự án lớn anh ơi. Em chém xạo xạo cho xôm. Lâu thấy bác Ba Văn xuất hiện ghê.

Tập Lái
14/1/21
6
1
3
Hi Bác Ba và mọi người, gia đình em có mua đất trên phường Thạnh Xuân, quận 12. Và trong quy hoạch thì đất thuộc đất ở hiện hữu cải tạo, bác Ba cho em hỏi loại đất này có khác gì loại đất ở bình thường không ạ? Việc xin giấy phép xây dựng và hoàn công có được không ạ? Có rủi ro gì khác không ạ?

Chỉnh sửa cuối:
25/2/13
1.085
10.258
113
Chủ bao quy hoạch nhưng khi khách test đất bị quy hoạch làm đường mất 400m2. Bên mua muốn lấy lại cọc và chủ đồng ý trả cọc nhưng hẹn khi nào có tiền sẽ trả vì tiền cọc lo cv hết. Xử lý sao đây các bác ơi?
Bác nói chủ phải trả cọc và đền cọc gấp, nếu ko để đảm bảo quyền lợi bác sẽ gởi đơn ra chính quyền. Lúc đó đất sẽ thành đất tranh chấp treo mỏ đó thì chủ khỏi bán. Nhưng ko hy vọng được đền cọc đâu :)

Hạng F
29/10/16
11.586
22.235
113
Pháp
Em vừa mới biết quyền xữ dụng đất khác với quyền sở hửu đất .... nhờ theo dỏi thớt nầy ..... Cám ơn các bác ... Thân !

• Wow
Reactions: Vinh7797
Hạng B1
15/7/18
79
98
18
36
Hi Bác Ba và mọi người, gia đình em có mua đất trên phường Thạnh Xuân, quận 12. Và trong quy hoạch thì đất thuộc đất ở hiện hữu cải tạo, bác Ba cho em hỏi loại đất này có khác gì loại đất ở bình thường không ạ? Việc xin giấy phép xây dựng và hoàn công có được không ạ? Có rủi ro gì khác không ạ?
Theo mình biết thì đất ở hiện hữu cải tạo là đất an toàn nhất rồi, so với những cái còn lại như đất ở xây mới, đất hỗn hỗn hợp...hiện nn đang còn lấp lửng nên chỗ cho xây chính thức chỗ thì xây tạm.

• Love
Reactions: Lnitus
Hạng F
29/10/16
11.586
22.235
113
Pháp
Giờ này còn quyền sở hữu đất sao?
Có nhưng kh phải ở VN ... em vừa xem lại ở VN chỉ là quyền xữ dụng đất, còn ra khỏi mảnh đất hình chữ S thì mình có quyền sở hửu đất ... và em vừa tìm ra . Thân bác !

Hạng D
28/10/19
1.233
4.329
113
Các bác nhận xét bằng kinh nghiệm giúp em:
Đường quốc lộ 1A, nhà/ đất dọc đường nhiều đoạn có rào phân cách (tạm gọi barie) giữa xe ô-tô và xe 2 bánh, rồi mới tới đất. Tức là nếu mình đang đi ô-tô tới nhà/ đất đó không vào được (do có barie), mà phải đi vào đường phía trong barie trước, hoặc đi phía ngoài hết barie rồi quay đầu lại (xem như ngược đường). Do vậy quán xá mà vướng barie rất khó kinh doanh.
Câu hỏi, đất không có barie mắc hơn đất có barie khoảng bao nhiêu% (cùng khu vực, nói chung là 2 miếng đất gần nhau, chỉ khác là vướng barie và không).
Cụ thể miếng đất không vướng barie mắc hơn miếng đất vướng barie gần đó 15% (khổ đất 2 miếng như nhau), nên chọn miếng nào.
Cảm ơn các bác.