Tư Vấn Đầu Tư Hỏi xoáy. Đáp xoay

CAT confirmed
Hạng B2
20/12/06
138
1.108
93
Bác Ba @Ba Văn ơi, làm ơn cho tôi hỏi, mua phải đất hiện nay là CLN, chưa có thổ cư, mục đích để xin 1 ít TC, xây nhà ở dưỡng già, mà giờ nghe nói sẽ bị quy hoạch Thương mại dich vụ, thì có sao ko ạ? Có xây nhà lên ở đc ko (nghe cò nói đất TMDV vẫn xây đc)? Đất thì hết hạn đc giao có bị thu hồi ko ạ? Cám ơn bác!

• Like
Reactions: Ba Văn
Cò Đất
22/6/12
5.457
39.613
113
Bác Ba @Ba Văn ơi, làm ơn cho tôi hỏi, mua phải đất hiện nay là CLN, chưa có thổ cư, mục đích để xin 1 ít TC, xây nhà ở dưỡng già, mà giờ nghe nói sẽ bị quy hoạch Thương mại dich vụ, thì có sao ko ạ? Có xây nhà lên ở đc ko (nghe cò nói đất TMDV vẫn xây đc)? Đất thì hết hạn đc giao có bị thu hồi ko ạ? Cám ơn bác!
Sao gọi là "bị". Phải nói là "được" mới đúng.

Mục đích sử dụng trên sổ là CLN, thuộc đất nông nghiệp. Muốn lên thổ cư thì phải phù hợp quy hoạch mới lên được.

Nay quy hoạch của nó là TMDV có nghĩa là đất từ chưa có quy hoạch hoặc quy hoạch là đất nông nghiệp được nâng lên TMDV là đất đã có giá hơn rồi, (đất cao cấp hơn). ta chuyển MĐSD lên TMDV thôi. TMDV là cho xây đó.

Còn hạn sử dụng 50 năm thì lo gì, hết hạn ta lại gia hạn xài tiếp.

Thu hồi thì đất thổ cư (thời hạn sử dụng lâu dài) vẫn bị thu hồi như thường. Đất đai là của nhà nước mà, có phải của ta đâu. Ta chỉ được giao quyền sử dụng thôi.

Tập Lái
2/5/12
18
7
5

Mục đích sử dụng trên sổ là CLN, thuộc đất nông nghiệp. Muốn lên thổ cư thì phải phù hợp quy hoạch mới lên được.

Nay quy hoạch của nó là TMDV có nghĩa là đất từ chưa có quy hoạch hoặc quy hoạch là đất nông nghiệp được nâng lên TMDV là đất đã có giá hơn rồi, (đất cao cấp hơn). ta chuyển MĐSD lên TMDV thôi. TMDV là cho xây đó.

Thu hồi thì đất thổ cư (thời hạn sử dụng lâu dài) vẫn bị thu hồi như thường. Đất đai là của nhà nước mà, có phải của ta đâu. Ta chỉ được giao quyền sử dụng thôi.
Bác Ba cho em hỏi thêm:
1. Có chắc chắn luôn dc gia hạn khi hết hạn?
2. Nếu khi hết hạn mà thu hồi đất thì sẽ chỉ dc đền bù phần nhà/công trình XD còn đất thì ko hả bác?
Cảm ơn bác Ba.

CAT confirmed
Hạng B2
20/12/06
138
1.108
93

Cám ơn bác Ba nhiều. Câu trả lời rất rõ ràng!

• Like
Reactions: Ba Văn
Cò Đất
22/6/12
5.457
39.613
113
Bác Ba cho em hỏi thêm:
1. Có chắc chắn luôn dc gia hạn khi hết hạn?
2. Nếu khi hết hạn mà thu hồi đất thì sẽ chỉ dc đền bù phần nhà/công trình XD còn đất thì ko hả bác?
Cảm ơn bác Ba.
Chắc chắn được gia hạn. Ko được gia hạn chỉ khi nhà nước thu hồi làm một cái gì đó cho đất nước, hoặc giao cho ai đó làm dự án.

• Like
Reactions: CAT and Cao
CAT confirmed
Hạng B2
20/12/06
138
1.108
93
Chắc chắn được gia hạn. Ko được gia hạn chỉ khi nhà nước thu hồi làm một cái gì đó cho đất nước, hoặc giao cho ai đó làm dự án.
Xin bổ sung thêm ý kiến của bác Ba: Tôi nghĩ, đất TMDV (giao có thời hạn 50 năm) khác đất TC (giao ko thời hạn) ở chỗ, nếu nhà nước không gia hạn, mà thu hồi hoặc giao cho ai đó làm dự án, thì họ sẽ không đền bù cho giá trị đất mà chỉ đền bù cho giá trị công trình trên đất (nếu họ thu hồi đất TMDV khi đã hết hạn giao đất). Còn đất TC họ sẽ đền bù cho cả đất lẫn công trình trên đất. Nếu họ thu hồi sớm hon thì họ chỉ đền bù cho thời gian còn lại tính đến khi hết hạn giao đất.
Nếu sai sót bác Ba giúp sửa đổi, bổ sung ạ.

Cò Đất
22/6/12
5.457
39.613
113
Xin bổ sung thêm ý kiến của bác Ba: Tôi nghĩ, đất TMDV (giao có thời hạn 50 năm) khác đất TC (giao ko thời hạn) ở chỗ, nếu nhà nước không gia hạn, mà thu hồi hoặc giao cho ai đó làm dự án, thì họ sẽ không đền bù cho giá trị đất mà chỉ đền bù cho giá trị công trình trên đất (nếu họ thu hồi đất TMDV khi đã hết hạn giao đất). Còn đất TC họ sẽ đền bù cho cả đất lẫn công trình trên đất. Nếu họ thu hồi sớm hon thì họ chỉ đền bù cho thời gian còn lại tính đến khi hết hạn giao đất.
Nếu sai sót bác Ba giúp sửa đổi, bổ sung ạ.
.
Về nguyên tắc.
Nhà nước giao đất chó dân có hai loại:
- một loại là giao đất ko thu tiền sử dụng đất.
- một loại là giao đất có thu tiền sử dụng đất.
Trong trường hợp đất của ta là CLN (nông nghiêp), phù hợp quy hoạch và được lên TMDV thì khi ta chuyển MĐSD đất lên TMDV ta phải nộp tiền chuyển mục đích, hay còn gọi là nộp tiền sử dụng đất. Khi đó, trên sổ tại: Điểm g (nguồn gốc sử dụnv đất), Mục 1, Điều II thuộc trang 2 sẽ ghi câu: đất giao có thu tiền sử dụng đất.
- chỉ có nhà nước thu hồi khi hết hạn sử dụng. VÀ thu hồi với mục đích quốc phòng, an sinh xã hội, hạ tầng xã hội, phát triển kinh tế địa phương, ... thì họ ko đền bù nhưng có hỗ trợ an sinh. (Bằng 70% đất thổ cư). Trong trường hợp còn thời hạn sử dụng thì vẫn có đền bù quyền SDĐ.
- Dự án có chấp thuận chủ trương thì xét:
+ Dự án thuộc loại nào, nhóm nào.
+ nếu dự án giao cho DN làm kinh tế tìm kiếm lợi nhuận sẽ khác. Giao DN nhà nước là dự án hạ tầng, phát triển xã hội, ... sẽ khác.
Và, cũng cần phải xét: ai có quyền trước.

Nói tóm lại, muốn thu hồi mà ko bồi thường hoặc bồi thường 0đ trên thực tế rất khó xảy ra hoặc rất hiếm.