Tư Vấn Đầu Tư Hỏi xoáy. Đáp xoay

Hạng D
22/6/12
4.825
27.228
113
Ace nào rành tư vấn giúp e vs ạ. E đang thắc mắc tại sao trong quy hoạch sd đất đến 2030 của huyện NT-ĐN thì một phần đất Xã Phú Hữu và xã Phú Đông (phần e đánh dấu trong vòng tròn xanh lá) vẫn là đất lúa và cây hàng năm (màu vàng) ạ! Thời điểm này nên mua đất lúa, cây hàng năm tại vị trí đó ko? Tại sao?! Ace tư vấn giúp e ạ!View attachment 2604434View attachment 2604435
Đầu tư bên ngoài cái vòng tròn đó sẽ ko còn thắc mắc và hỏi tại sao. :D

Hạng D
22/6/12
4.825
27.228
113
Bác @Ba Văn ơi cho em hỏi nếu so giữa Lagi và Bình Châu thì theo bác vốn mỏng (dưới 1 tỷ) nên đầu tư ở bên nào sẽ đem lại hiệu quả cao và nhanh hơn (trong vòng 2-3 năm) ạ?

Em đang được bạn bè rủ rê mua đất nền ở 2 nơi này:

- Bình Châu: đất cách biển ~2km, 10x50m CLN, lên thổ cư được, giá 1ty500 >> nền này nếu đầu tư thì có bạn em mua cùng, chia 50-50 (https://www.google.com/maps/place/1...18.63z/data=!4m2!3m1!1s0x0:0x43ffa74c6f98c9c9)

- Lagi: đất cách biển ~3-5km, 100m2 thổ cư giá 650tr >> nền này thì được cái vừa tầm tài chính, không cần vay mượn hay rủ thêm ai
(https://www.google.com/maps/place/T...a4655771!8m2!3d10.6864023!4d107.7777931?hl=vi)

Bác cho em xin ý kiến với, cám ơn bác nhiều.
Đồng vốn nhỏ.
Đầu tư đất nền.
Thì cá nhân mình vote Bình Châu.

Lưu ý:
- Chuyện hợp tác với bạn do anh quyết, mình bỏ qua yếu tố này.
- Giá thì anh tự nghiên cứu nha.
- Cần xem xét có phù hợp lên đc tc hay ko.

CAT confirmed
Hạng B2
20/12/06
108
948
93
Bác Ba @Ba Văn ơi, làm ơn cho tôi hỏi, mua phải đất hiện nay là CLN, chưa có thổ cư, mục đích để xin 1 ít TC, xây nhà ở dưỡng già, mà giờ nghe nói sẽ bị quy hoạch Thương mại dich vụ, thì có sao ko ạ? Có xây nhà lên ở đc ko (nghe cò nói đất TMDV vẫn xây đc)? Đất thì hết hạn đc giao có bị thu hồi ko ạ? Cám ơn bác!

• Like
Reactions: Ba Văn
Hạng D
22/6/12
4.825
27.228
113
Bác Ba @Ba Văn ơi, làm ơn cho tôi hỏi, mua phải đất hiện nay là CLN, chưa có thổ cư, mục đích để xin 1 ít TC, xây nhà ở dưỡng già, mà giờ nghe nói sẽ bị quy hoạch Thương mại dich vụ, thì có sao ko ạ? Có xây nhà lên ở đc ko (nghe cò nói đất TMDV vẫn xây đc)? Đất thì hết hạn đc giao có bị thu hồi ko ạ? Cám ơn bác!
Sao gọi là "bị". Phải nói là "được" mới đúng.

Mục đích sử dụng trên sổ là CLN, thuộc đất nông nghiệp. Muốn lên thổ cư thì phải phù hợp quy hoạch mới lên được.

Nay quy hoạch của nó là TMDV có nghĩa là đất từ chưa có quy hoạch hoặc quy hoạch là đất nông nghiệp được nâng lên TMDV là đất đã có giá hơn rồi, (đất cao cấp hơn). ta chuyển MĐSD lên TMDV thôi. TMDV là cho xây đó.

Còn hạn sử dụng 50 năm thì lo gì, hết hạn ta lại gia hạn xài tiếp.

Thu hồi thì đất thổ cư (thời hạn sử dụng lâu dài) vẫn bị thu hồi như thường. Đất đai là của nhà nước mà, có phải của ta đâu. Ta chỉ được giao quyền sử dụng thôi.

Tập Lái
2/5/12
15
3
5

Mục đích sử dụng trên sổ là CLN, thuộc đất nông nghiệp. Muốn lên thổ cư thì phải phù hợp quy hoạch mới lên được.

Nay quy hoạch của nó là TMDV có nghĩa là đất từ chưa có quy hoạch hoặc quy hoạch là đất nông nghiệp được nâng lên TMDV là đất đã có giá hơn rồi, (đất cao cấp hơn). ta chuyển MĐSD lên TMDV thôi. TMDV là cho xây đó.

Thu hồi thì đất thổ cư (thời hạn sử dụng lâu dài) vẫn bị thu hồi như thường. Đất đai là của nhà nước mà, có phải của ta đâu. Ta chỉ được giao quyền sử dụng thôi.
Bác Ba cho em hỏi thêm:
1. Có chắc chắn luôn dc gia hạn khi hết hạn?
2. Nếu khi hết hạn mà thu hồi đất thì sẽ chỉ dc đền bù phần nhà/công trình XD còn đất thì ko hả bác?
Cảm ơn bác Ba.

CAT confirmed
Hạng B2
20/12/06
108
948
93

Cám ơn bác Ba nhiều. Câu trả lời rất rõ ràng!

• Like
Reactions: Ba Văn