Tư Vấn Đầu Tư Hỏi xoáy. Đáp xoay

Hạng D
22/6/12
4.825
27.228
113
Bác Ba cho em hỏi thêm:
1. Có chắc chắn luôn dc gia hạn khi hết hạn?
2. Nếu khi hết hạn mà thu hồi đất thì sẽ chỉ dc đền bù phần nhà/công trình XD còn đất thì ko hả bác?
Cảm ơn bác Ba.
Chắc chắn được gia hạn. Ko được gia hạn chỉ khi nhà nước thu hồi làm một cái gì đó cho đất nước, hoặc giao cho ai đó làm dự án.

• Like
Reactions: CAT and Cao
CAT confirmed
Hạng B2
20/12/06
108
948
93
Chắc chắn được gia hạn. Ko được gia hạn chỉ khi nhà nước thu hồi làm một cái gì đó cho đất nước, hoặc giao cho ai đó làm dự án.
Xin bổ sung thêm ý kiến của bác Ba: Tôi nghĩ, đất TMDV (giao có thời hạn 50 năm) khác đất TC (giao ko thời hạn) ở chỗ, nếu nhà nước không gia hạn, mà thu hồi hoặc giao cho ai đó làm dự án, thì họ sẽ không đền bù cho giá trị đất mà chỉ đền bù cho giá trị công trình trên đất (nếu họ thu hồi đất TMDV khi đã hết hạn giao đất). Còn đất TC họ sẽ đền bù cho cả đất lẫn công trình trên đất. Nếu họ thu hồi sớm hon thì họ chỉ đền bù cho thời gian còn lại tính đến khi hết hạn giao đất.
Nếu sai sót bác Ba giúp sửa đổi, bổ sung ạ.

Hạng D
22/6/12
4.825
27.228
113
Xin bổ sung thêm ý kiến của bác Ba: Tôi nghĩ, đất TMDV (giao có thời hạn 50 năm) khác đất TC (giao ko thời hạn) ở chỗ, nếu nhà nước không gia hạn, mà thu hồi hoặc giao cho ai đó làm dự án, thì họ sẽ không đền bù cho giá trị đất mà chỉ đền bù cho giá trị công trình trên đất (nếu họ thu hồi đất TMDV khi đã hết hạn giao đất). Còn đất TC họ sẽ đền bù cho cả đất lẫn công trình trên đất. Nếu họ thu hồi sớm hon thì họ chỉ đền bù cho thời gian còn lại tính đến khi hết hạn giao đất.
Nếu sai sót bác Ba giúp sửa đổi, bổ sung ạ.
.
Về nguyên tắc.
Nhà nước giao đất chó dân có hai loại:
- một loại là giao đất ko thu tiền sử dụng đất.
- một loại là giao đất có thu tiền sử dụng đất.
Trong trường hợp đất của ta là CLN (nông nghiêp), phù hợp quy hoạch và được lên TMDV thì khi ta chuyển MĐSD đất lên TMDV ta phải nộp tiền chuyển mục đích, hay còn gọi là nộp tiền sử dụng đất. Khi đó, trên sổ tại: Điểm g (nguồn gốc sử dụnv đất), Mục 1, Điều II thuộc trang 2 sẽ ghi câu: đất giao có thu tiền sử dụng đất.
- chỉ có nhà nước thu hồi khi hết hạn sử dụng. VÀ thu hồi với mục đích quốc phòng, an sinh xã hội, hạ tầng xã hội, phát triển kinh tế địa phương, ... thì họ ko đền bù nhưng có hỗ trợ an sinh. (Bằng 70% đất thổ cư). Trong trường hợp còn thời hạn sử dụng thì vẫn có đền bù quyền SDĐ.
- Dự án có chấp thuận chủ trương thì xét:
+ Dự án thuộc loại nào, nhóm nào.
+ nếu dự án giao cho DN làm kinh tế tìm kiếm lợi nhuận sẽ khác. Giao DN nhà nước là dự án hạ tầng, phát triển xã hội, ... sẽ khác.
Và, cũng cần phải xét: ai có quyền trước.

Nói tóm lại, muốn thu hồi mà ko bồi thường hoặc bồi thường 0đ trên thực tế rất khó xảy ra hoặc rất hiếm.

Hạng B2
15/9/15
113
534
93
Chịu.
Mình chỉ biết: công chứng là dịch vụ công, chứng kiến hành vi giao dịch dân sự, chứng kiến này có giá trị pháp lý.

Còn chuyện ký từ xa, ko biết có sự chứng kiến hay ko, và việc đó có giá trị pháp lý hay ko thì mình chưa trải nghiệm.

Thôi thì, đồng tiền đi liền khúc ruột, nếu mình có thể xem nó là ruột thừa và cắt bỏ bất cứ lúc nào cũng được thì tuỳ nghi xử lý thôi, sao phải lăn tăn. Nhỉ? :p
Hì may mà êm xuôi rồi bác Ba ah. Hẹn ở cafe có bạn công chứng chạy qua đưa hợp đồng cho ký. Chờ tiền nhảy vào tài khoản xong thì đưa lại hdong + sổ đỏ là xong bác ah. Mất thêm 2 triệu tiền phí. Cũng nhẹ nhàng

• Like
Reactions: Ba Văn
Hạng D
22/6/12
4.825
27.228
113
Hì may mà êm xuôi rồi bác Ba ah. Hẹn ở cafe có bạn công chứng chạy qua đưa hợp đồng cho ký. Chờ tiền nhảy vào tài khoản xong thì đưa lại hdong + sổ đỏ là xong bác ah. Mất thêm 2 triệu tiền phí. Cũng nhẹ nhàng
Chúc mừng em nè.

Hạng B2
15/9/15
113
534
93
Chúc mừng em nè.
Vâng tks bác. Hên là bên mua người ta tin mình nên giao dịch nó êm xuôi. Lúc họ đặt cọc 100tr em cũng ở SG ko kí dc giấy cọc gì luôn. Chuyển 100tr cho em cái rẹt rồi hẹn ngày 22 công chứng :confused:, bạn sale của em ở ngoài đấy kí giấy nhận cọc, trong khi bạn sale đấy ko có ủy quyền gì từ em hết @@. Hôm 22 công chứng em cứ lo lo họ cũng kêu để họ chuyển tiền trước rôi lấy giấy tờ sau @@.Đúng là người lớn làm việc lớn. Phải em chắc chẳng bao h dám làm như thế.Đến h giao dịch xong em với người mua cũng ko biết mặt mũi nhau tròn méo thế nào T__T.

Tập Lái
8/5/20
22
8
3
Chào bác @Ba Văn
em có chút thắc mắc nhờ bác giải đáp giúp
em đang xem lô đất tại Phước thuận, xuyên mộc đang là đất cây hằng năm giao đất ko thu tiền sử dụng đất. chưa có chủ truong lên đất thổ cư, hạn sủ dụng 2027. nếu mua thì có rủi ro gì không anh. HSD đất thì có thể gia hạn khi nào và nếu thu hồi quyền sdđ thì có được bồi thường hay ko (hđ mua bán kê khai theo giá mua thực tế) kính mong bác hồi âm giúp ạ :)

Hạng D
22/6/12
4.825
27.228
113
Chào bác @Ba Văn
em có chút thắc mắc nhờ bác giải đáp giúp
em đang xem lô đất tại Phước thuận, xuyên mộc đang là đất cây hằng năm giao đất ko thu tiền sử dụng đất. chưa có chủ truong lên đất thổ cư, hạn sủ dụng 2027. nếu mua thì có rủi ro gì không anh. HSD đất thì có thể gia hạn khi nào và nếu thu hồi quyền sdđ thì có được bồi thường hay ko (hđ mua bán kê khai theo giá mua thực tế) kính mong bác hồi âm giúp ạ :)
Vì sao biết chưa có chủ trương lên thổ cư?

Tập Lái
8/5/20
22
8
3
Dạ do em hỏi bên bán là đất có lên đc thổ cư ko thì họ trả lời chưa biết khi nào mới lên được và xem trên remaps thì đất chưa phủ hồng ạ

• Like
Reactions: Ba Văn
Hạng B2
15/9/16
155
370
63
Bác Ba có rành khu Hóc Môn không ạ, Bác cho em hỏi giá đất khu nguyễn văn bứa giao quốc lộ 22, Xuân Thới Sơn, Hóc Môn giá đất khu vực này tầm bao nhiêu m2 ạ.