Tư Vấn Đầu Tư Hỏi xoáy. Đáp xoay

Hạng B2
15/9/15
143
563
93
Chịu.
Mình chỉ biết: công chứng là dịch vụ công, chứng kiến hành vi giao dịch dân sự, chứng kiến này có giá trị pháp lý.

Còn chuyện ký từ xa, ko biết có sự chứng kiến hay ko, và việc đó có giá trị pháp lý hay ko thì mình chưa trải nghiệm.

Thôi thì, đồng tiền đi liền khúc ruột, nếu mình có thể xem nó là ruột thừa và cắt bỏ bất cứ lúc nào cũng được thì tuỳ nghi xử lý thôi, sao phải lăn tăn. Nhỉ? :p
Hì may mà êm xuôi rồi bác Ba ah. Hẹn ở cafe có bạn công chứng chạy qua đưa hợp đồng cho ký. Chờ tiền nhảy vào tài khoản xong thì đưa lại hdong + sổ đỏ là xong bác ah. Mất thêm 2 triệu tiền phí. Cũng nhẹ nhàng

• Like
Reactions: Ba Văn
Cò Đất
22/6/12
5.457
39.613
113
Hì may mà êm xuôi rồi bác Ba ah. Hẹn ở cafe có bạn công chứng chạy qua đưa hợp đồng cho ký. Chờ tiền nhảy vào tài khoản xong thì đưa lại hdong + sổ đỏ là xong bác ah. Mất thêm 2 triệu tiền phí. Cũng nhẹ nhàng
Chúc mừng em nè.

Hạng B2
15/9/15
143
563
93
Chúc mừng em nè.
Vâng tks bác. Hên là bên mua người ta tin mình nên giao dịch nó êm xuôi. Lúc họ đặt cọc 100tr em cũng ở SG ko kí dc giấy cọc gì luôn. Chuyển 100tr cho em cái rẹt rồi hẹn ngày 22 công chứng :confused:, bạn sale của em ở ngoài đấy kí giấy nhận cọc, trong khi bạn sale đấy ko có ủy quyền gì từ em hết @@. Hôm 22 công chứng em cứ lo lo họ cũng kêu để họ chuyển tiền trước rôi lấy giấy tờ sau @@.Đúng là người lớn làm việc lớn. Phải em chắc chẳng bao h dám làm như thế.Đến h giao dịch xong em với người mua cũng ko biết mặt mũi nhau tròn méo thế nào T__T.

Tập Lái
8/5/20
38
55
18
Chào bác @Ba Văn
em có chút thắc mắc nhờ bác giải đáp giúp
em đang xem lô đất tại Phước thuận, xuyên mộc đang là đất cây hằng năm giao đất ko thu tiền sử dụng đất. chưa có chủ truong lên đất thổ cư, hạn sủ dụng 2027. nếu mua thì có rủi ro gì không anh. HSD đất thì có thể gia hạn khi nào và nếu thu hồi quyền sdđ thì có được bồi thường hay ko (hđ mua bán kê khai theo giá mua thực tế) kính mong bác hồi âm giúp ạ :)

Cò Đất
22/6/12
5.457
39.613
113
Chào bác @Ba Văn
em có chút thắc mắc nhờ bác giải đáp giúp
em đang xem lô đất tại Phước thuận, xuyên mộc đang là đất cây hằng năm giao đất ko thu tiền sử dụng đất. chưa có chủ truong lên đất thổ cư, hạn sủ dụng 2027. nếu mua thì có rủi ro gì không anh. HSD đất thì có thể gia hạn khi nào và nếu thu hồi quyền sdđ thì có được bồi thường hay ko (hđ mua bán kê khai theo giá mua thực tế) kính mong bác hồi âm giúp ạ :)
Vì sao biết chưa có chủ trương lên thổ cư?

Tập Lái
8/5/20
38
55
18
Dạ do em hỏi bên bán là đất có lên đc thổ cư ko thì họ trả lời chưa biết khi nào mới lên được và xem trên remaps thì đất chưa phủ hồng ạ

• Like
Reactions: Ba Văn
Hạng B2
15/9/16
166
648
93
Bác Ba có rành khu Hóc Môn không ạ, Bác cho em hỏi giá đất khu nguyễn văn bứa giao quốc lộ 22, Xuân Thới Sơn, Hóc Môn giá đất khu vực này tầm bao nhiêu m2 ạ.

Cò Đất
22/6/12
5.457
39.613
113
Dạ do em hỏi bên bán là đất có lên đc thổ cư ko thì họ trả lời chưa biết khi nào mới lên được và xem trên remaps thì đất chưa phủ hồng ạ
Vậy là quy hoạch đất nông nghiệp nhé.
Mục đích sử dụng trên sổ là đất HNK.
Gọi nôn na là đất thuần nông.

Rủi ro của đất nông nghiệp là có thể có dự án trùm lên. Kiểm tra ko có chuyện này thì có thể mua.

Thời hạn sử dụng đến 2027 thì xem sổ cấp năm nào. Có thể trước đó là đất lúa, họ chuyển mục đích qua đất khác để dễ bán và bán có giá hơn. Thường thì đất lúa thời hạn giao đất là 20 năm (trước đây). Khi chưa hết thời hạn mà chủ đất chuyển mục đích qua đất khác thì vẫn theo thời hạn còn lại của đất lúa trước đó. Hết thời hạn thì gia hạn dễ dàng nếu nhà nước ko thu hồi và ko có dự án trùm lên vướng giải toả đền bù.

Cò Đất
22/6/12
5.457
39.613
113
Bác Ba có rành khu Hóc Môn không ạ, Bác cho em hỏi giá đất khu nguyễn văn bứa giao quốc lộ 22, Xuân Thới Sơn, Hóc Môn giá đất khu vực này tầm bao nhiêu m2 ạ.
Trước dịch có quan tâm về giá. Mấy tháng dịch thị trường đều ngưng trệ và sau dịch cũng chưa cập nhật kịp. Nên gần như ko nắm mặt bằng chung khu Hóc Môn.

Hạng D
17/10/11
1.100
9.833
113
Vậy là quy hoạch đất nông nghiệp nhé.
Mục đích sử dụng trên sổ là đất HNK.
Gọi nôn na là đất thuần nông.

Rủi ro của đất nông nghiệp là có thể có dự án trùm lên. Kiểm tra ko có chuyện này thì có thể mua.

Thời hạn sử dụng đến 2027 thì xem sổ cấp năm nào. Có thể trước đó là đất lúa, họ chuyển mục đích qua đất khác để dễ bán và bán có giá hơn. Thường thì đất lúa thời hạn giao đất là 20 năm (trước đây). Khi chưa hết thời hạn mà chủ đất chuyển mục đích qua đất khác thì vẫn theo thời hạn còn lại của đất lúa trước đó. Hết thời hạn thì gia hạn dễ dàng nếu nhà nước ko thu hồi và ko có dự án trùm lên vướng giải toả đền bù.
Mình cũng mua đất CLN, cũng chưa có QH lên thổ cư, a Ba Văn có thể phân tích thêm về rủi ro dc ko? Ví dụ có 1 dự án khu du lịch thì mình nghĩ cđt cũng phải đàm phán thỏa thuận giá thị trường với mình chứ?