Tư Vấn Đầu Tư Hỏi xoáy. Đáp xoay

Tập Lái
8/5/20
39
58
18
Vậy là quy hoạch đất nông nghiệp nhé.
Mục đích sử dụng trên sổ là đất HNK.
Gọi nôn na là đất thuần nông.

Rủi ro của đất nông nghiệp là có thể có dự án trùm lên. Kiểm tra ko có chuyện này thì có thể mua.

Thời hạn sử dụng đến 2027 thì xem sổ cấp năm nào. Có thể trước đó là đất lúa, họ chuyển mục đích qua đất khác để dễ bán và bán có giá hơn. Thường thì đất lúa thời hạn giao đất là 20 năm (trước đây). Khi chưa hết thời hạn mà chủ đất chuyển mục đích qua đất khác thì vẫn theo thời hạn còn lại của đất lúa trước đó. Hết thời hạn thì gia hạn dễ dàng nếu nhà nước ko thu hồi và ko có dự án trùm lên vướng giải toả đền bù.
Dạ đúng là sổ cấp năm 2007 đó bác. để kiểm tra có dự án trùm lên không thì mình lên ubnd xã hỏi hay lên lên phòng nào hỏi ạ. nhờ bác giúp cho trót ạ cảm ơn bác rất nhiều

Cò Đất
22/6/12
5.457
39.640
113
Mình cũng mua đất CLN, cũng chưa có QH lên thổ cư, a Ba Văn có thể phân tích thêm về rủi ro dc ko? Ví dụ có 1 dự án khu du lịch thì mình nghĩ cđt cũng phải đàm phán thỏa thuận giá thị trường với mình chứ?
Dự án có "thuận chủ trương" sau ngày mình đc cấp chủ quyền thửa đất thì họ phải thoả thuận với mình. Trường hợp ngược lại, họ áp giá vì mình mất quyền thoả thuận.

• Like
Reactions: hector87
Cò Đất
22/6/12
5.457
39.640
113
Dạ đúng là sổ cấp năm 2007 đó bác. để kiểm tra có dự án trùm lên không thì mình lên ubnd xã hỏi hay lên lên phòng nào hỏi ạ. nhờ bác giúp cho trót ạ cảm ơn bác rất nhiều
Phòng TNMT cấp huyện.

• Like
Reactions: agri1507
Tập Lái
21/8/18
12
4
3
41
A Ba cho em hỏi. Đất nền nhà phố (120m2) Dự Án An Việt Nguyễn Xiển Q9 mua đầu tư giá 30tr/m2 có ok không ạ. Cảm ơn a.

Cò Đất
22/6/12
5.457
39.640
113
A Ba cho em hỏi. Đất nền nhà phố (120m2) Dự Án An Việt Nguyễn Xiển Q9 mua đầu tư giá 30tr/m2 có ok không ạ. Cảm ơn a.
Mấy cái phân lô bán nền thì anh ghim vị trí thửa đất, chứ nói tên "dự án" mình ko biết đâu (vì nó đâu phải dự án ;) )
Với lại qui cách thửa đất thế nào, tròn méo ra sao. Có sổ chưa? ...

Tập Lái
21/8/18
12
4
3
41
Mấy cái phân lô bán nền thì anh ghim vị trí thửa đất, chứ nói tên "dự án" mình ko biết đâu (vì nó đâu phải dự án ;) )
Với lại qui cách thửa đất thế nào, tròn méo ra sao. Có sổ chưa? ...
Dạ hắn nằm ở phường Trường Thạnh, giáp sông. Em là nữ (không phải giai) nha a Ba. https://goo.gl/maps/dredVRnyJcSRvZSVA
Chủ đầu tư bảo ký hợp đồng là ra sổ hồng ngay. Nhà phố thì diện tích từ 80-120m2.

Cò Đất
22/6/12
5.457
39.640
113
Dạ hắn nằm ở phường Trường Thạnh, giáp sông. Em là nữ (không phải giai) nha a Ba. https://goo.gl/maps/dredVRnyJcSRvZSVA
Chủ đầu tư bảo ký hợp đồng là ra sổ hồng ngay. Nhà phố thì diện tích từ 80-120m2.
Phân lô bán nền thì cứ có sổ bản chính show ra, so với CMND chính chủ thì làm hợp đồng cọc nha. Còn cái thể loại ký hợp đồng rồi mới ra sổ thì next cho lành. Trừ khi dự án 1/500 thì xét pháp lý mới nói đầu tư được hay ko. Thời buổi Thạch Sanh thì ít Lý Thông thì nhiều, ký mấy tờ A4 ko có giá trì gì lắm đâu.

Qui cách thửa đất thường là 4x20; 5x20, 6x20, ... đơn giá trên m2 cũng phụ thuộc vào qui cách thửa đất.

Vị trí đó giá 30tr/m2 xem xét mua được. Chú ý những điều nói bên trên, đừng vì đơn giá mà bỏ qua thì rẻ cũng thành rất đắt.

Tập Lái
21/6/20
2
1
3
47
Bác @Ba Văn vui lòng cho em hỏi đất lúa, đất vườn ở Bình Chánh mà khu vực chưa có quy hoạch thì có nên mua không ? Có những loại Rủi ro như thế nào ạ?