Hạng D
27/5/05
1.058
14
38
somewhere
chào cả nhà :D

em mua chiếc civic 1.8MT tháng 11/2006 đến nay đã chạy được 12K KM đủ để đưa ra một vài nhận xét cá nhân cho các bác quan tâm :

+ honda : các showroom bán xe trang bị ngon, hiện đại nhất trong các hãng xe đang lắp ráp và bán trên thị trường VN. Khuyết điểm :
1. Thu phí dịch vụ bảo hành xe (em chưa từng phải thanh toán phí này cho TO khi mà còn dùng xe cũ :mad:)
2. Hợp tác với Bảo Việt & 1 cty bảo hiểm của Nhật để bán bảo hiểm tài sản nhưng lại không có chính sách khuyến mãi tốt như Bảo Minh (khi mua bảo hiểm tài sản được bao luôn bảo hiểm trách nhiệm dân sự) ..thật ra phí này không lớn nhưng rất dễ quên khi đến hạn (vì cứ ngỡ mua 2, 3 năm bảo hiểm tài sản là xong)

+ civic : chạy ổn, khá cơ động và mạnh mẽ nhưng chưa thực sự phù hợp địa hình VN ở những điểm sau :
1. khỏang cách cơ sở (trục trước & sau) lớn : ưu điểm thì Honda ca đầy rồi nhưng nó sẽ kéo theo các nhược điểm là bán kính quay trở lớn (khi quay đầu) và góc thoát nhỏ (khi lên phà, lên xuống tầng hầm) :mad:
2. táplô rộng -> kính chắn gió trước vuốt xuôi trông rất sport nhưng góc chết rất lớn (nhất là phía bên tài) : khó quan sát do bị hai cái khung kính to đùng bịt mất, điều này cực nguy hiểm khi hoạt động trong phố nhiều xe máy cắt ngang hay khi lên xuống đèo dốc nhiều cua gắt ở tốc độ cao (em toàn phải nhìn xuyên qua kính cửa sổ để vào cua :D)

còn tiếp ...
:D

Hạng B2
28/6/05
163
0
16
Xóm Nước Đen
RE: honda & civic : vài cảm nhận

Phí bảo hành xe là gì vậy Bác? sao em chưa biết vụ này.
đây là xe đầu tiên em chạy nên kg biết cách âm vậy có ngon kg chứ em chạy SG-VT những chổ đường kg láng. nghe nó rào rào mệt tai lắm[&:].
Đèn pha theo em là kg dc sáng.
màu ghế nỉ rất mau dzơ.
rất dễ bị khuất tầm nhìn vì 2 cái "tam giác" 2 bên.
ưu điểm:
máy mạnh và vọt. chạy 130 cảm nhận rất ổn định.

Hạng D
14/9/05
2.654
138
63
MORRISON EXPRESS VN

1. Nếu bác nói bán kính quay trở lớn và góc thoát nhỏ thì Civic không được cơ động lắm
2.Phần này em thấy hao hao như Pre, nhiều lúc qua vòng xoay hay ngã 4 rất dễ che nguyên 1 em 2 bánh, cái này mình đành phải lắc cái đầu bên trái và nghiêng cái đầu bênh phải thôi :D

Còn về phần tay lái thì thế nào hở bác ? cảm nhận khi chạy tốc độ cao ?

confirmed
Hạng D
1/4/05
1.615
17
38
46
www.otosaigon.com

2. táplô rộng -> kính chắn gió trước vuốt xuôi trông rất sport nhưng góc chết rất lớn (nhất là phía bên tài) : khó quan sát do bị hai cái khung kính to đùng bịt mất, điều này cực nguy hiểm khi hoạt động trong phố nhiều xe máy cắt ngang hay khi lên xuống đèo dốc nhiều cua gắt ở tốc độ cao (em toàn phải nhìn xuyên qua kính cửa sổ để vào cua )

cái này chính xác, em bị quẹt 1 phát trước đầu xe cũng do cái này.

em bổ sung thêm vài điểm:
Ưu: - Máy lạnh ngon
- Cực kỳ tiết kiệm nhiên liệu ( Sài Gòn - Đà Lạt khoảng 20 lít)
- Vận hành ở tốc độ cao xe rất đầm và lướt.

Khuyết:
- Hơi ồn (từ gầm xe)
- Chân côn hơi nặng
- Sang số cũng hơi nặng

Hạng B2
28/6/05
163
0
16
Xóm Nước Đen

@BỉnhBinhTri: tay lái nhỏ , kg nhẹ như accord, vừa tay. ôm cua ở tốc độ cao rất tốt. chỉ có điều kèn xe cứng quá[&:]
vừa rồi tiếp tục đo tiêu hao hiên liệu SG-VT là 6,5l (A95). xe 1.8AT

Last edited by a moderator:
Hạng D
27/5/05
1.058
14
38
somewhere

Trích đoạn: GiaLang
Phí bảo hành xe là gì vậy Bác? sao em chưa biết vụ này.

thế này nhé : theo quy định của nhà sản xuất thì bác phải quay lại bảo trì ở các KM : 1K, 5K, 10K ...

tiền thay thế vật tư (nhớt, lọc nhớt, lọc xăng, lọc gió ...) thì chủ xe chịu em không nói làm gì nhưng mà honda lại không thanh toán chi phí nhân công bảo dưỡng cho đại lý (điều mà trứơc nay To vẫn làm) mà để đại lý thu của khách hàng ...[8D]

Hạng D
14/1/04
4.044
1.555
113
tp.HCM

Bài của bác xegicungduoc rất thực tế và khách quan , phần quan sát 2 bên tam giác chết em có cảm nhận rất khó nhìn khi vừa mới đi coi xe , có phát biểu nhưng nhiều bác không đồng tình . Vì chưa chạy nên em khg dám có ý kiến nữa [8D]

Hạng D
27/5/05
1.058
14
38
somewhere

Trích đoạn: Tidy
2. táplô rộng -> kính chắn gió trước vuốt xuôi trông rất sport nhưng góc chết rất lớn (nhất là phía bên tài) : khó quan sát do bị hai cái khung kính to đùng bịt mất, điều này cực nguy hiểm khi hoạt động trong phố nhiều xe máy cắt ngang hay khi lên xuống đèo dốc nhiều cua gắt ở tốc độ cao (em toàn phải nhìn xuyên qua kính cửa sổ để vào cua )
cái này chính xác, em bị quẹt 1 phát trước đầu xe cũng do cái này.

@Tidy : tớ chưa bị quẹt dưng mà hồi mới lấy xe cũng thắng chúi đầu mấy phát

ps. năm ngoái đi Lào về đoạn Tam Kỳ mà có cái góc chết lớn này thì ...

Hạng B2
28/6/05
163
0
16
Xóm Nước Đen

@Xe_gi_cung_duoc : xe em mới bảo hành 1k nên chưa thu phí gì cả. để đến lúc 5k thử xem sao. cảm ơn Bác đã giải thích
cái tam giác đó mục đích của nhà sản suất là để cho đẹp phải kg mấy Bác. chứ em thấy nó mất an toàn quá.
Nhất là khi đi ngã 3, ngã 4. và còn nguy hiểm khi đi đèo có nhiều góc cua chữ U. Tầm nhìn em giảm rất nhiều khi ôm cua , cho nên mỗi lần vậy là em chồm về tría trước quan sát [&:]

Last edited by a moderator:
Hạng D
27/5/05
1.058
14
38
somewhere

cái tam giác đó mà đẹp gì, chẳng qua góc chết (do cái khung cửa tạo ra) lớn quá nên phải móc ra nhét miếng kính vào để nhìn xuyên qua thôi [8D]