Hạng D
6/5/09
1.461
12
36
Kính thưa các bác TFC yêu mến.
Hưởng ứng chương trình của OS về tháng An toàn giao thông và kêu gọi ý thức về việc cải thiện hơn văn hóa lái xe.
[link]http://www.otosaigon.com/forum/m1720289.aspx[/link]
Hana xin mở Toppic này kêu gọi ACE TFC suy nghĩ,phóng tác ,bình lựng cho khẩu hiệu,slogan về vấn đề an toàn giao thông ạ.
Xin các bác bỏ chút thời gian để cùng chia sẻ ý kiến .Slogan or khẩu hiệu nào được mọi người yêu thích nhất sẽ được đưa ra thi chung với các chi hội khác và OS cũng có chuẩn bị giải thưỡng cho các slogan or khẩu hiệu ấn tượng.
Các bác TFC xin hãy nhanh chóng phát huy tinh thần sáng tạo nhé.
Xem bác nào bắt đầu trước … Xin mời ạ.

Thân ái

Hạng D
27/7/08
2.954
87
48
Saigon
Em xin phép "ứng xử" trước ạ !

"Hãy là người văn minh khi......lái xe" !

Nghe quen quyen với câu của Cinema Galaxy thì phải.

Đổi câu khác luôn.

"Nhanh một giây, gây tai nạn" khác với "Sai một li, đi một dặm" à nhen.

Hạng D
6/5/09
1.461
12
36
Ha ha ha Keelon hóm hỉnh ghê luôn.
Các bác khác bình lựng giúp câu slogan để đời này giúp với nhé.

Các câu khác nửa ..xin mời ạ.Cứ để tuôn trào đi ạ…

Hạng D
27/7/08
2.954
87
48
Saigon
Em thích câu "Nhanh một giây, gây tai nạn" hơn vì nó là một cách biểu đạt khác đã được sử dụng như khá dài dòng: "Thà châm một giây còn hơn gây tai nạn". Ngữ điệu và cái "thế" của câu này có vẻ như năn nỉ, bị động và kêu gọi tinh thần tự giác quá.

Người VN mình lớn lên từ "đòn roi" quen rồi nên phải trực quang sinh động và cái "thế" của câu slogan này cũng mang tính chỉ đạo từ bên trên. Mày mà chạy ẩu, chạy tranh thủ là chắc chắn gây tai nạn. Không có một hậu quả nào khác ! Cái này người ta gọi là mang tính "khẳng định" nhiều hơn ! Với lại câu này ngắn hơn câu cũ và theo nhịp 3:3, một loại nhịp trong các bài vè của VN khá nhiều. Mang tính bản sắc văn hóa dân tộc nhiều hơn.

Chà chà, em tự phân tích sao mà thấy nhiều cái ưu quá.

Để tí nữa lựa một số cái khuyết rồi biểu đạt cho các bác tham khảo ạ.

Hic hic, đi công việc tí xíu rồi quay lại ạ.

B
BốnMắt
Guest
Em tham gia với. Câu của em là: "Thay đổi văn hóa giao thông - bắt đầu từ chính bạn" - Hihi hơi dài rồi, dưới 8 từ là chuẩn, phải như tít báo mới được. Chút nữa em làm câu khác nhe.

Hạng D
6/5/09
1.461
12
36
Cũng OK lắm đó bác.Bác chịu khó sáng tác thêm vài câu để lựa chọn nhé.Ấn tượng giống như chữ ký của bác đấy.

Hạng D
18/12/07
3.456
574
113
xì lô gưn của em:
Thà chậm 1 khắc còn hơn đi lụm bạc cắc!

Hạng D
27/7/08
2.954
87
48
Saigon
kingo nói:
xì lô gưn của em:
Thà chậm 1 khắc còn hơn đi lụm bạc cắc!

Hi hi, Kingo chơi câu này âm "trắc" lấn át âm "bằng" khá nhiều đó. Cho nên đọc lên nghe nó "chua chua" ! he he he

Kingo cũng gởi nhớ em đến một vài lời khuyên của bạn bè: Lân ơi, mày không thể làm cái gì to hơn hay sao mà đi "lượm bạc cắc" như thế ! Chít men chưa !?!? Mà nghĩ đi nghĩ lại cũng đúng. Mỗi ngày chờ người này vào thuê phòng, người kia ra trả phòng để thu tiền thì đúng là "lụm bạc cắc" thiệt đó chứ ! Mà rồi nếu suy diễn theo kiểu này thì chắc là người ta sẽ chạy nhanh hơn để được "lụm" bạc cắc giống như em. Hic hic hic, dong dài quá đâm ra nhảm thiệt chứ.........

Dù sao cũng là một câu "xì lô gưn" để bàn, Kingo hen.