Hạng B2
7/6/20
281
187
43
Innova 2.0G 2015 chuyển số không được mượt, xin hỏi cách khắc phục

Kính chào toàn thể các bác!

Em đang đi dòng xe Innova 2.0G 2015, xe được trang bị động cơ 2.0 VVT-i và hộp số tự động 4 cấp.

Em cảm giác là hộp điều khiển hộp số của xe em nói chung và của các xe Toyota nói riêng cảm giác chuyển số không được mượt mà lắm, từ số 2 lên 3 từ 3 lên 4 thì chấp nhận được, nhưng lúc chuyển từ số 1 lên số 2 cần tua máy rất cao khoảng 2500 mới chịu lên số, trong khi em chạy các xe AT 4 cấp của hãng khác như Grandis, Ciaz, Xpander... thì chuyển số rất mượt. Không biết do xe Toyota kém hay do hãng cố tình điều chỉnh hộp điều khiển hộp số như vậy để giữ cho bền máy các bác nhỉ?

Bây giờ nếu em muốn chỉnh lại bộ điều khiển hộp số cho nó mượt được như các hãng khác thì có garage nào uy tín nhận làm không ạ? Không biết trên hãng có dịch vụ này không ạ?

Mong các bác có kinh nghiệm tư vấn giúp em, em rất cảm ơn!!!

Attachments

Last edited by a moderator:
Hạng B2
7/6/20
281
187
43
Chắc do hộp số học cách đi của tài xế thích phóng tăng tốc. Bác tìm cách reset lại xem sao.
Hộp số nó biết học nữa hả bác, lâu ngày nó sẽ lưu lại thói quen của mình ạ? Đúng là em style phóng nhanh phanh gấp đấy ạ, không lẽ nó học cái nết của em rồi nhỉ :confused:

Hạng B2
7/6/20
281
187
43
Anh thay nhớt hộp số mới xem sao? Khi đề pa có trớn anh nhả chân nhẹ ra rồi đạp nhẹ lên là nó sang số luôn chứ giữ là tua cao nó mới sang số.
Cách này thì em biết nhưng thấy nó hơi phiền. Xe em bảo dưỡng định kì trong hãng nên luôn thay nhớt máy, nhớt số đầy đủ. Cảm ơn bác ạ!

• Like
Reactions: PMH82
Hạng D
29/6/15
4.910
15.749
113
39
Cách này thì em biết nhưng thấy nó hơi phiền. Xe em bảo dưỡng định kì trong hãng nên luôn thay nhớt máy, nhớt số đầy đủ. Cảm ơn bác ạ!
E thấy bác nghiên cứu kỹ, nhưng sót 1 chút! Hộp số 4AT của Toy vẫn là loại đc phát triển từ đoạn đầu thập niên 90, bọn bác liệt kê bên trên thì hộp số đã đc tinh chỉnh đầu thế kỉ 21. Nên đòi nó mướt như loại khác là điều không thể!
Muốn mướt thì đổi sang dòng Ỉn mới loại 6AT là ngon ngay --_ ToyVN said _-- :D

Hạng D
24/2/08
1.765
2.320
133
41
Sài Gòn.
www.otosaigon.com
E thấy bác nghiên cứu kỹ, nhưng sót 1 chút! Hộp số 4AT của Toy vẫn là loại đc phát triển từ đoạn đầu thập niên 90, bọn bác liệt kê bên trên thì hộp số đã đc tinh chỉnh đầu thế kỉ 21. Nên đòi nó mướt như loại khác là điều không thể!
Muốn mướt thì đổi sang dòng Ỉn mới loại 6AT là ngon ngay --_ ToyVN said _-- :D
Sai, hộp số Toyota là hộp số do Aisin Nhật phát triển, tuy là 4 cấp nhưng Toyota tinh chỉnh rất hay chạy ko bị đuối, cứ nhìn hộp số Invecs III của Grandis là hiểu nha, hôp số của Grandis ra đời từ năm tám hoánh 8x tới giờ còn chạy mượt. Trường hợp của chủ topic là do lâu ngày ko chăm nhớt hộp số nên chạy bị sượng nhé.

Hạng D
29/3/16
1.987
2.636
113
46
Đây là chủ ý của nhà sản xuất, để các bác được cảm giác dính lưng trên Innova nó phê cỡ nào.

• Haha
Reactions: Phùng Quang Sang