Tập Lái
10/5/12
43
0
0
bác kebab cho mình hỏi là những chiếc xe khi mà đua xong từng chặng dem về để đâu?con xe đó có dc sử dụng để mình test gì ko hay phải sd 1 con xe khác và FIA niêm phong con đó :D

Niêm phong xe hay "Parc fermé" trong nguyên văn tiếng Pháp chỉ áp dụng giữa lúc kế thúc phân hạng và đua để đảm bảo các đội không thay đổi setup của xe. Sau khi cuộc đua kết thúc thì xe được trả về cho các đội sau khi hoàn thành các kiểm tra về trọng lượng cũng như độ mài mòn của tấm flank dưới gầm xe. Chỉ có động cơ và hộp số của xe là được niêm phong bằng tem của FIA Khi đua xong và giữa các chặng để đảm bảo các đội không mở chúng ra và can thiệp vào việc thay đổi các bộ phận bên trong mà không có sự cho phép.

Hạng B2
4/1/09
243
199
43
t/p Ho Chi Minh
Thanks bác Bắp nhiều nhiều,nhưng em phải chế nút Like chứ bác Bắp trả lời như vậy hổng Like thấy kì kì.:)

Hạng C
1/8/09
686
177
43
Đà Nẵng
Bác Bắp cho em hỏi tiếp: khi bắt đầu chặng đua, bắt buộc các xe phải dùng lại bộ lốp khi kết thúc Q. Vậy khi đang đua vào pit để thay lốp, thì có được quyền thay bộ lốp mới hoàn toàn hay là những bộ lốp đã dùng khi chạy Q?

Hạng C
4/2/10
799
1.454
93
dongtrieu nói:
Bác Bắp cho em hỏi tiếp: khi bắt đầu chặng đua, bắt buộc các xe phải dùng lại bộ lốp khi kết thúc Q. Vậy khi đang đua vào pit để thay lốp, thì có được quyền thay bộ lốp mới hoàn toàn hay là những bộ lốp đã dùng khi chạy Q?
Theo như em được biết thì có thể thay lốp mới hoàn toàn hoặc xài lại lốp cũ tùy theo quota lốp còn lại bao nhiêu bộ (vì FIA quy định mỗi chặng chỉ xài được bao nhiêu bộ lốp thôi ạ). Cái này bác Bắp là rành nhất, có thể bác Bắp sẽ giải thích thêm cho bác.

Chính xác là khi đua các xe tham dự Q3 phải sử dụng bộ lốp mà xe đó dùng để "set time" trong Q3 chứ không đơn giản là bộ lốp khi kết thúc Q3. Điều này dẫn đến hiện tượng nhiều xe chỉ chạy 1 vòng cho có hoặc chỉ chạy 1 flying lap ở Q3 để tiết kiệm lốp. Những xe không tham dự Q3 thì vô tự chọn lốp. Và như bác biminh có nói ở trên thì sau stint 1 thì các đội thay lốp thoải mái trong số lốp họ có...thậm chí nếu thích thì có thể tháo cái xe ra setup lại nếu như có thời gian vì điều kiện parc fermé kết thúc khi đèn xanh bật...:D

Quy định về số lượng bộ lốp mỗi đội được cấp trong 1 race weekend, sau từng FP phải trả lại mấy bộ, loại nào...em có viết trên này rồi, giờ lười viết lại quá...:D

Last edited by a moderator: