Status
Không mở trả lời sau này.
Hạng D
16/5/09
1.439
212
63
Re:Xuyên Việt Tết Nguyên Đán 2012

Về KS thì phần lớn thời gian bác đi trước mùng 1 Tết nên mình nghĩ cũng không căng lắm đâu... Đi vào thời điểm này mình mới cảm nhận được không khí đón Xuân khắp cả nước.
Chúc bác thực hiện thành công giấc mơ Xuyên Việt.

P/S: Mình "ganh tị" với bác vì sắp xếp được quỹ thời gian khá dài cho hành trình...

Hạng C
2/9/11
538
388
63

van_nguyen113 nói:
Con bác có ông bố có tinh thần chịu chơi như lày thì thích nhờ
Mẹ cũng chịu chơi không kém bác à.

Hạng C
2/9/11
538
388
63

do le tuan nói:
Về KS thì phần lớn thời gian bác đi trước mùng 1 Tết nên mình nghĩ cũng không căng lắm đâu... Đi vào thời điểm này mình mới cảm nhận được không khí đón Xuân khắp cả nước.
Chúc bác thực hiện thành công giấc mơ Xuyên Việt.

P/S: Mình "ganh tị" với bác vì sắp xếp được quỹ thời gian khá dài cho hành trình...
Cách đây 1 tháng, nhờ đọc "Previa ước mơ xuyên Việt" của Bác, nhìn thấy bà cả của bác ngồi sau tay lái. Em mới quyết định đi học lái xe để phụ ông xã em chuyến đi xuyên Việt kỳ này. Trước đây em không thích nhìn thấy phụ nữ ngồi sau tay lái xe 8 chỗ. Em chỉ thích nhìn phụ nữ ngồi và lái xe 4 chỗ: thấy quý tộc và nữ tính :). Nhưng bây giờ thì khác, rất tiếc là đã đăng ký nhưng phải đến tháng 2/2012 mới được học. Thế là chuyến đi này dài khoảng 20 ngày mà chỉ một mình ông xã em cầm lái.
Ký sự bác viết rất hay, xin cảm phục bác.

Hạng D
26/2/10
3.812
2.500
113

Chương trình rất hay nhưng theo em ngày 3 bác nên đi thẳng từ ĐN đi Đồng Hới luôn, khỏi ghé Huế vì đường về đã ghé rồi.

Tập Lái
3/9/11
14
0
0

oh.co ve hay day bac.day cung la uoc mo cua e nhung ...van chua thuc hien dc hic

Hạng B2
6/9/11
372
88
28

Các Bác đi XV ra Bắc thì nên đi dịp tết cho nó khác biệt về khí hậu mới lý thú. Bọn trẻ không sợ rét đâu, chỉ sợ các mẹ không quen tay chân mặt mũi mốc thếch lại cằn nhằn thì mệt. Mà sao bác đi thong thả thế, cứ đi ngày 500-600km tới mấy thành phố chính thì nghỉ lại 1 ngày hay hơn. Còn khách sạn thì khỏi lo bác ạ.

Hạng F
26/6/07
5.370
76
38
OS ... 5-YEAR BIRTHDAY

Em ủng hộ các bác .

Đi XV thì vào dịp Tết là hay nhất vì thời tiết sẽ ủng hộ các bác, và có dịp trải nghiệm qua thời tiết mỗi nơi mỗi khác. (Mùa này không có mưa lớn, đường xá không bị sạt lở, tắc đường, chỉ có chút lưu ý là đường mưa nhiều hơn trơn trựot chút ít thôi)

Đi thong thả tầm 20 ngày thì nhất rồi.
Lạng Sơn - Cao Bằng thì có 2 địa điểm : Thác Bản Giốc & Hang Pắc Pó - Chổ này đi 1 ngày ... e rằng không kịp ! (Hang Pắc Pó đi buổi sáng sớm, Thác Bản Giốc phải đi tầm trưa-1-2 giờ chiều, có nắng lên mới đẹp. Đường đi phải vòng lại, đèo dốc cũng có. Căng lắm àh !)
Cao Bằng - Hà Giang : Có Lũng Cú & Cao nguyên đá Đồng Văn - cũng vậy - e rằng 1 ngày khó đi hết .
Lộ trình Hà Giang - Sa Pa : chỉ nên nghỉ 1 đêm ờ Sa Pa là OK (Trừ khi đúng dịp phiên chợ ...gì gì đó mà 2 bác muốn khám phá :) Nếu không đúng dịp thì chiều tối hôm trước tới Sa Pa, ăn tối, chơi chợ đêm, ăn đêm, sáng đi chơi chợ sáng, chụp hình, ăn trưa ngòai chợ xong là lên đường về xuôi (Tam Đảo) là vừa.
...
Dọc tuyến đường HCM có rất nhiều cảnh đẹp, nên dành thời gian chụp hình .
...
Một tài xế cũng OK. bác chủ thớt chưa tập lái xong thì không nên lái xe đường trường XV, có rất nhiều cung đường quanh co và tình huống nguy hiểm bất chợt .
Chì cần bác tài chính ngủ đêm tướng đối đấy đủ, ăn trưa xong thì tranh thủ nghỉ, đi thăm danh thắng cảnh gần đó, cho bác tài ngủ khỏang 1 giờ. Sau đó là lái xe vô tư ngay.

Chúc gia đình bác có 1 chuyến đi thật nhiều xuôn sẻ, tốt đẹp .

Last edited by a moderator:
Hạng C
2/9/11
538
388
63

haichien nói:
Em ủng hộ các bác .

Đi XV thì vào dịp Tết là hay nhất vì thời tiết sẽ ủng hộ các bác, và có dịp trải nghiệm qua thời tiết mỗi nơi mỗi khác. (Mùa này không có mưa lớn, đường xá không bị sạt lở, tắc đường, chỉ có chút lưu ý là đường mưa nhiều hơn trơn trựot chút ít thôi)

Đi thong thả tầm 20 ngày thì nhất rồi.
Lạng Sơn - Cao Bằng thì có 2 địa điểm : Thác Bản Giốc & Hang Pắc Pó - Chổ này đi 1 ngày ... e rằng không kịp ! (Hang Pắc Pó đi buổi sáng sớm, Thác Bản Giốc phải đi tầm trưa-1-2 giờ chiều, có nắng lên mới đẹp. Đường đi phải vòng lại, đèo dốc cũng có. Căng lắm àh !)
Cao Bằng - Hà Giang : Có Lũng Cú & Cao nguyên đá Đồng Văn - cũng vậy - e rằng 1 ngày khó đi hết .
Lộ trình Hà Giang - Sa Pa : chỉ nên nghỉ 1 đêm ờ Sa Pa là OK (Trừ khi đúng dịp phiên chợ ...gì gì đó mà 2 bác muốn khám phá :) Nếu không đúng dịp thì chiều tối hôm trước tới Sa Pa, ăn tối, chơi chợ đêm, ăn đêm, sáng đi chơi chợ sáng, chụp hình, ăn trưa ngòai chợ xong là lên đường về xuôi (Tam Đảo) là vừa.
...
Dọc tuyến đường HCM có rất nhiều cảnh đẹp, nên dành thời gian chụp hình .
...
Một tài xế cũng OK. bác chủ thớt chưa tập lái xong thì không nên lái xe đường trường XV, có rất nhiều cung đường quanh co và tình huống nguy hiểm bất chợt .
Chì cần bác tài chính ngủ đêm tướng đối đấy đủ, ăn trưa xong thì tranh thủ nghỉ, đi thăm danh thắng cảnh gần đó, cho bác tài ngủ khỏang 1 giờ. Sau đó là lái xe vô tư ngay.

Chúc gia đình bác có 1 chuyến đi thật nhiều xuôn sẻ, tốt đẹp .
Cám ơn những lời góp ý của bác. Tiện đây xin hỏi bác đoạn đường từ Cao Bằng đi Hà Giang có khó đi không? Đi trong ngày có khả thi không?

Tập Lái
8/8/11
19
0
0
59
HCM

MinhKhanh nói:
Hi các Bác.
Gia đình tôi dự đinh đi xuyên Việt vào dịp Tết nguyên đán năm nay. Vì là các cháu học sinh được nghỉ tết tương đối nhiều và cũng muốn được thưởng thức cái lạnh miền Bắc.
Dự kiến lộ trình
Ngay 1 (04/01/2012): Khởi hành từ SG đi Pleiku, nghi dem o Pleiku (lo trinh: Sai Gon - Binh Duong - Binh Phuoc - Daknong - Daklak - Gia Lai).
Ngay 2 (05/01/2012): Pleiku di Da Nang, nghi dem o Da Nang (lo trinh: Gia Lai - Kom Tum - Theo duong HCM den Da Nang).
Ngay 3 (06/01/2012): Da Nang di Hue, nghi dem o Hue (lo trinh: Tham quan: Pho co Hoi An, Ngu Hanh Son, nui Ba Na, deo Hai Van).
Ngay 4 (07/01/2012): Hue di Dong Hoi (tinh Quang Binh), nghi dem o Dong Hoi (lo trinh: tham quan cung dinh trieu Nguyen, chua Thien Mu, lang vua Khai Dinh).
Ngay 5 (08/01/2012): Dong Hoi di Huong Khe (tinh Ha Tinh), nghi dem o Huong Khe (lo trinh: Dong Hoi - dong Phong Nha - Huong Khe. Tham quan dong Phong Nha. Neu khong kip thi co the nghi dem o Phong Nha).
Ngay 6 (09/01/2012): Huong Khe di Ninh Binh, nghi dem o Ninh Binh (lo trinh: Ha Tinh - Nghe An - Thanh Hoa - Ninh Binh).
Ngay 7 (10/01/2012): Ninh Binh di Ha Noi, nghi dem o Ha Noi (lo trinh: Tham quan chua Bai Dinh o Co Do Hoa Lu tinh Ninh Binh, ngoi chua duoc xem la lon nhat VN - Tham quan TP Ha Noi).
Ngay 8 (11/01/2012): Ha Noi di vinh Ha Long, nghi dem o Ha Long (lo trinh: Tham quan lang HCM, chua 1 cot, chua Yen Tu o tinh Quang Ninh, ngoi chua duoc xem la cai noi cua Phat giao VN - den vinh Ha Long).
Ngay 9 (12/01/2012): Vinh Ha Long di Lang Son, nghi dem o Lang Son (lo trinh: Tham quan vinh Ha Long - den Lang Son co the tham quan dinh nui Mau Son tuyet dep).
Ngay 10 (13/01/2012): Lang Son di Cao Bang, nghi dem o Cao Bang (lo trinh: Lang Son - Dong Dang, tham quan pho Ky Lua, chua Tam Thanh - Thac Ban Gioc - TX Cao Bang).
Ngay 11 (14/01/2012): Cao Bang di Yen Minh, nghi dem o Yen Minh (lo trinh: Cao Bang - Meo Vac - Dong Van - Yen Minh).
Ngay 12 (15/01/2012): Tham quan tinh Ha Giang, nghi dem o TP Ha Giang (Tham quan cot co Lung Cu, noi day la vi do cao nhat cua VN, dia dau to quoc: Phong canh cua cung duong nay rat dep voi nui non hung vi,...).
Ngay 13 (16/01/2012): Ha Giang di Sapa, nghi dem o Sapa (lo trinh: Ha Giang - Lao Cai - Sapa).
Ngay 14 (17/01/2012): Tham quan Sapa.
Ngay 15 (18/01/2012): Sapa di Tam Dao tinh Vinh Phuc (lo trinh: Lao Cao - Yen Bai - Phu Tho - Vinh Phuc - Tham quan thi tran Tam Dao tren may, nghi dem o day).
Ngay 16 (19/01/2012): Tam Dao di Vinh tinh Nghe An, nghi dem o Vinh (lo trinh: Vinh Phuc - Ha Noi - Ha Nam - Ninh Binh - Thanh Hoa - Nghe An).
Ngay 17 (20/01/2012): Vinh di A Luoi (Thua Thien Hue), nghi dem o A Luoi (lo trinh: Nghe An - Ha Tinh - Quang Binh - Quang Tri - A Luoi Theo cung duong HCM, co the ghe tham quan que Bac Ho, nghia trang Truong Son).
Ngay 18 (21/01/2012): A Luoi di Quy Nhon, nghi dem o Quy Nhon (lo trinh: A Luoi - Hue - Da Nang - Quang Nam - Quang Ngai - Binh Dinh).
Ngay 19 (22/01/2012): Quy Nhon di Ninh Chu, nghi dem o Ninh Chu (lo trinh: Tham quan mo Han Mac Tu - Tham quan ghenh da dia - Phu Yen - Khanh Hoa - Ninh Thuan).
Ngay 20 (23/01/2012) mong 1 tet Nguyen Dan: Ninh Chu - SG (lo trinh 1: Ninh Thuan - Lam Dong - Dong Nai - Sai Gon: Theo duong quoc lo 27 di qua deo Ngoan Muc co nha may thuy dien Da Nhim den Da Lat roi tu Da Lat di Sai Gon hoac lo trinh 2: Tam bien o Ninh Chu trong buoi sang mong 1 Tet, an com trua xong thi di ve SG qua cac tinh Ninh Thuan - Binh Thuan - Dong Nai - Sai Gon).

Ket thuc chuyen di xuyen Viet 20 ngay. Tong hanh trinh khoang 6.500km
Xin lỗi các Bác vì quên bỏ dấu.
Xin ý kiến các Bác về hành trình đi và vì kinh phí có hạn nên các Bác có địa chỉ quán ăn nào ngon, sạch, rẻ và khách sạn nào rẻ thì xin chỉ giúp ạ.
Xin chân thành cảm ơn các Bác.
Minh Khanh
Chào Bác Minhkhanh
Em xem chương trình nhà Bác........Em rất ngưỡng mộ tinh thần vui tết cổ truyền của gd nhà bác.
Nhà em cũng dự định tết này ra bắc đón Tết = xe Captiva tự lái.Phương châm nhà em chỉ đi ban ngày mỗi ngày chạy khoảng 350-450km, không chạy ban đêm và nhà em dự định thế này.
- Các cháu nhà em còn đi học nên vừa dc nghỉ là em đi liền (dự kiến 23/12 âm lich) cũng đi cung đường như gd Bác đã chọn đi ra bắc đi đường HCM, dự kiến đến HN 27/12 AL.
- 28/12 AL em về Thành phố Nam Định quê em và ở lại ăn tết cùng anh em và nghỉ ngơi lấy sức. (có thể đi loanh quanh như Bãi đính- ninhBinh, Thái bình....)
- Khoảng mùng 3 tết AL gia đình em lên HN 1 ngày
- Khoảng mùng 4 tết AL gia đình em lên đường nam tiến = đường QL 1A, dự kiến đến SG khoảng ngày 7-8/01/2012 kết thúc chuyến đi phù hợp lịch học các cháu và CV.
Tư tưởng lớn đã gặp nhau nên em rất muốn diện kiến Bác để chúng ta bàn bạc hỗ trợ nhau thêm xem lịch đi ....đến và về có trùng nhau không để chúng ta cùng đồng hành cho thêm phần an tâm và vui vẻ. chờ tin Bác
Em tên Thành - Email: [email protected]

EM CŨNG NHƯ BÁC MINH KHANG RẤT MONG CÁC BÁC GÓP Ý VÀ TƯ VẤN THÊM MỖI NGÀY ĐI KHOẢNG 350-450KM THÌ BOOK KHÁCH SẠN SAO CHO PHÙ HỢP- CÁM ƠN CÁC BÁC NHIỀU

Status
Không mở trả lời sau này.