Hạng B2
25/6/07
390
37
28
66
HCMc
Em chưa dùng máy dầu bao giờ nên dốt, không hiểu về động cơ của xe Santa Fe V157 mà Hyundai Thành Công đang bán trên http://www.hyundai-thanhcong.vn/showroom/santa-fe/spec. Do vậy muốn hỏi các cao nhân chút:
1. Em thấy Hyundai quảng cáo động cơ Santa Fe khi thì 2.0 CRDI eVGT, khi thì 2.0 eVGT
2. Em đọc sách thấy nói là CRDI=Common Rail Diesel Injection; rõ là nó liên quan đến phun nhiên liệu.
3. Cũng nhờ đọc sách, em biết eVGT=Electronically controlled Variable Geometry Turbocharge, liên quan đến turbo tăng áp cho đông cơ
Như vậy hai chuyện là khác nhau.
Câu hỏi của em là xe CRDI thì sẽ kèm eVGT hay không có kèm? Các bác "Tư vấn" giải thích là “CÓ” bởi vì nếu không có eVGT thì làm sao động cơ Diesel 2.0L lại có được công suất 181HP được?
Nhưng em không thỏa mãn lắm với cách giải thích theo suy luận đó, tự hỏi đây là tính năng tốt nên hãng tất nhiên sẽ quảng cáo ghi là CRDI-eVGT chứ. Hay tại là nó bây giờ đã trở nên tiêu chuẩn?
Các bác giải thích giúp nhé?

Last edited by a moderator:
  • Like
Reactions: Cerato11
Hạng B1
11/5/11
77
4
6
50
Hi Pác
CRDI=Common Rail Diesel Injection
Khác nhau giữa CRDI và eVGT

Như pác thấy theo hình thì CRDI: giải thích nhanh là có nhiệm vu chia nhiên liệu Dầu đến các Kim phun được điều nhau , và tiết kiêm Dầu hơn khi Động cơ ko có CRDI
eVGT=Electronically controlled Variable Geometry Turbocharge, liên quan đến turbo tăng áp cho đông cơ
Cái này cũng đúng
Theo pác nói thì 2 cái khác nhau:
Vì họ chưa giải thích rõ cho pác hiểu
Động cơ Santafe điều có CRDI. nhưng nếu VGT (Variable Geometry Turbocharge) điều khiển bằng lực hút model từ 2009 trở về sau
Pác xem hình cái bầu tròn ấy

VGT

VGT và eVGT
Còn eVGT thì điều khiển bằng điện tử pác nhé . Nếu pác cần hiểu rõ hơn thì để lại mail, mình gửi cho pác tham khảo thêm (Tài liệu tiếng Anh) pác nhé

Hạng B2
17/12/08
171
61
28
15
Vậy mấy bác cho E hỏi là Santafe bản TC 2011 diesel có eVGT hay chỉ là VGT vậy mấy bác. Thanks All

Hạng D
4/12/12
1.641
1.800
113
Macprobook nói:
Vậy mấy bác cho E hỏi là Santafe bản TC 2011 diesel có eVGT hay chỉ là VGT vậy mấy bác. Thanks All
Bác lại là nhà khảo cổ học ak :D
Xe của HTC nhập đều là VGT chưa phải eVGT giống như hàng nội địa bác ak.
SF 2013 2.2 CRDi - VGT thôi.

Last edited by a moderator:
Hạng B2
12/4/13
343
20
18
adng nói:
ai chưa đọc thì là mới, còn ai đọc rồi thì mới là khảo cổ. Nếu cái gì cũng là coi khảo cổ hết thì đâu còn gọi là cơ sở dữ liệu nữa.
em thì ko rành nhưng tán thành với ý kiến Bác, úp len để Anh em còn học hỏi nữa chứ

Hạng C
31/8/12
627
68
28
Hay dù đối với e đọc thấy phức tạp khó hiểu quá... chắc chưa đủ nội công.
Thanks các bác!