DP confirmed
Hạng D
29/11/04
1.325
511
83
Xe KIA Carens AT xăng, vào buổi sáng (tức là đậu xe qua đêm), khi em bấm remote để mở cửa lần đầu tiên trong ngày thì để ý (nhìn cửa kính) thì thấy kim đồng hồ vận tốc counter-meter nhích lên 1 tí sau đó thì trả về lại số 0 (kim giật giật y như là calibration vậy), sau đó em thử khoá cửa rồi mở cửa lại bằng remote thì không thấy hiện tượng như vậy nữa. Sáng ngày hôm sau và hôm sau nữa em thử thì hiện tượng vẫn diễn ra như thế. Em không biết hiện tượng này là bình thường hay không bình thường? nhờ các Bác tét giúp xem các xe Kia Carens khác có hiện tượng như thế không?

Xin cảm ơn
DP

Hạng D
23/8/08
3.140
1.832
113
45
Theo em suy đoán thì thế này:
cái đồng hồ đó khả năng là ko chạy dây cơ khí, mà là loại chạy bằng điện. Kim được gắn trên ổ trục và qua 1 đêm nó bị lắng (trượt) nhẹ dọc trục (lúc này hệ thống điện ko kiểm soát nó nữa). Buổi sáng khi bác ra lệnh cấp điện cho toàn xe, thì lúc đó nó cũng được cấp điện, đồng thời cuộn dây kéo cái kim trở lại vị trí cũ cho nên bác sẽ thấy nó chuyển động.
Để chứng tỏ giả thuyết này có thật hay không thì bác thử tìm cách đỗ xe ở vị trí làm sao cho trục quay của kim ở vị trí nằm ngang (song song với mặt đất ấy nhé). Rồi sáng hôm sau bác mở lại thử xem có hiện tượng này nữa hay không.
Nếu ko thì tìm hướng khác. Theo em vấn đề này cũng ko quan trọng đâu.

Hạng B1
26/3/08
54
0
0
43
a hỏi kỹ thuật bên TH xem sao?biết đâu có cách lý giải hợp lý..xe e thì ko thấy hiện tượng nầy