Hạng B2
4/8/12
150
63
28
Ngân hàng Sacombank
View attachment 438765
Xe em bị lỗi smartkey, cụ thể là lock và unlock vẫn bình thường nhưng xe không khởi động được, muốn khởi động bằng star-stop phải cắm chìa khóa vào ổ trong hộc để đồ. Em đưa vào hãng kiểm tra thì báo hư bộ thu phát sóng gì đấy và thay mới hết khoảng 5 triệu. Em cũng nghe nói Kia hay bị lỗi này nên lên đây nhờ các bác tư vấn xem có chỗ nào sửa được không.[pagebreak][/pagebreak]

Hiện xe vẫn bình thường nhưng bực mình là mỗi lần khởi động phải cắm chìa vào ổ và điều em lo là chẳng may đi đâu cắm chìa vào mà không khởi động được thì toi.
Chân thành cám ơn các bác.
Thay cục pin là hết, ra tiệm sửa đồng hồ mua khoảng 25 ngàn Anh nhé.

Tập Lái
29/5/07
16
14
3
Xe em bị lỗi smartkey, cụ thể là lock và unlock vẫn bình thường nhưng xe không khởi động được, muốn khởi động bằng star-stop phải cắm chìa khóa vào ổ trong hộc để đồ. Em đưa vào hãng kiểm tra thì báo hư bộ thu phát sóng gì đấy và thay mới hết khoảng 5 triệu. Em cũng nghe nói Kia hay bị lỗi này nên lên đây nhờ các bác tư vấn xem có chỗ nào sửa được không.

Hiện xe vẫn bình thường nhưng bực mình là mỗi lần khởi động phải cắm chìa vào ổ và điều em lo là chẳng may đi đâu cắm chìa vào mà không khởi động được thì toi.
Thân gửi bác.
Theo triệu chứng bác nói đúng là xe mình bị hư hộp Smartkey rồi. Để e giải thích sơ cho bác. Remote là bộ phát tín hiệu -> An ten nhận tín hiệu ( Vị trí: chổ cửa, chổ cản sau, trong xe ) -> nhận diện được đúng chìa -> chuyển tín hiệu tới hộp Smartkey -> Nổ máy. Xe bác hư hộp này nên không nhận diện được chìa.
Còn Unlock/ Lock nó dùng tín hiệu và hộp riêng nên không liên quan đến hộp này.
Bác đừng thay pin chi mắc công.
Còn Pin hãng hình như 35K, cứ vào đó mà mua. Chạy đi tìm chổ mua chi cho mệt.

• Like
Reactions: singapore12
Hạng D
30/11/10
3.968
56.352
113
Thay Pin đi bác, vô metro mua, giá 15k thì phải. hôm rồi chìa khóa mình cũng chập chập cheng cheng, lôi chìa khóa phụ ra chạy ok, mua pin về thay là xong

• Like
Tập Lái
29/5/07
16
14
3
Nhìn táp lô vậy mà bảo xe em nhập 2010 (phắn đi) ông này tao lao định dìm hàng Kia. đang chờ 2016
Xe này đúng rồi chứ sao không phải. Bác chủ chỉ hỏi kỹ thuật thôi chứ có sao đâu bác. 6 năm rồi thì hay hộp cũng bình thường mà. Xe Mer, Bim đi 1-2 năm nó hư hộp từa lưa.

Hạng D
18/3/15
2.028
754
113
36
Bác dùng remote dự phòng để thử, nếu hoạt động tốt là do pin remote kia bị yếu. Bác chỉ cần ra tiệm đồng hồ thay pin Panasonic CR2032 Lithium 3V (đường kính khoảng 2cm) khoảng 50k, hoặc tháo ra, mua pin và tự thay khoảng 25-30k (cửa hàng trên đường Yersin quận 1, cách CAQ1 100m, hơi xéo cổng chợ Dân Sinh). Cách thay pin như trong clip bên dưới. Xe em trước cũng bị như vậy sau 3 năm sử dụng.
https://www.youtube.com/watch?v=3nmBhvz9PUs
rất chi tiết

• Like
Hạng B2
23/10/14
472
728
93
52
Cám ơn các bác đã quan tâm, xe em là xe nhập 2010 nên không có bảo hành. Em có ra vài tiệm khóa hỏi thử thì nghe nói dòng Kia hay bị lỗi này nên lên đây hỏi xem có bác nào bị như xe em không và cách khắc phục ạ.
Lỗi này xử lý đơn giản. Tháo bỏ bộ khởi động Engine Start/Stop và thay bằng ổ khóa cơ (mua ở hàng đồ cũ, tháo xe, ..) đấu lại dây dợ chừng 10 phút là chạy ngon choét luôn.
Tổng thiệt hại không quá 300k, tội gì mất 5tr !!! :3duongbiahutthuoc:

• Like
Reactions: bl3399 and Juan
Hạng B2
30/7/09
155
254
63
Các bác chém kinh quá, để em giải thích lại để các bác rõ:
1- hình trên không phải là của xe em, em đăng bài không hiểu sao lại có cái hình đó vì thực ra em không biết cách post hình lên diễn đàn. Bác nào biết cách post hình lên vui lòng giúp em với, em sẽ gửi hình qua email.
2- cả hai chìa khóa xe của em đều bị như vậy, đã vào hãng và được chuẩn bệnh là hư cục thu phát sóng gì đấy, không liên quan đến pin nhé các bác.
3- em đã nói rõ ngay từ đầu là nhờ các bác có biết chỗ nào sửa được không vì em nghĩ là nếu hư cục thu phát đó thì thì mấy bác rành về đuện tử chắc có thể làm được.
Cám ơn các bác đã quan tâm.

Hạng B2
29/1/14
130
113
43
Lần đầu tiên nghe thấy lỗi này. Con Mazda em còn không biết có cắm chìa vào được như bác không, hóng các cao nhân nhiều kinh nghiệm vậy

Hạng D
18/9/15
2.405
2.774
113
phát sóng khỉ gì mà 5 trẹo ??? mấy thằng hãng tính chăn gà ah ?