Hạng C
View attachment 438765
Xe em bị lỗi smartkey, cụ thể là lock và unlock vẫn bình thường nhưng xe không khởi động được, muốn khởi động bằng star-stop phải cắm chìa khóa vào ổ trong hộc để đồ. Em đưa vào hãng kiểm tra thì báo hư bộ thu phát sóng gì đấy và thay mới hết khoảng 5 triệu. Em cũng nghe nói Kia hay bị lỗi này nên lên đây nhờ các bác tư vấn xem có chỗ nào sửa được không.[pagebreak][/pagebreak]

Hiện xe vẫn bình thường nhưng bực mình là mỗi lần khởi động phải cắm chìa vào ổ và điều em lo là chẳng may đi đâu cắm chìa vào mà không khởi động được thì toi.
Chân thành cám ơn các bác.

-Xe bác là Sorento 2010, bản nội địa Hàn Quốc nhập khẩu không chính hãng (ko phải TH nhập đời đầu).

-Bác gỡ cái hình Sorento 2014 ra khỏi bài viết không anh em nhầm về model xe (nếu hình xe ko do bác đăng, thì ắt là do Min - Mod tự add vào bài để show bài này lên trang nhất, vì bác cũng ko nói rõ từ đầu là Sorento của bác đời nào).

-Vấn đề theo bác mô tả, thì ko phải remote hết pin, vì hết pin thì remote ko bấm khóa mở xe đc.

-Vậy lỗi xe và chìa không nhận đc nhau (ko đề nổ máy đc) khi chìa ở trong xe, mà chỉ nhận (đề nổ máy) khi ấn chìa vào hốc tương tác, là trường hợp ít gặp đối với xe KIA đời mới nói chung và Sorento nói riêng, ít nhất anh em Hội Sorento sử dụng xe đời 2010-2013 Nam Bắc trên cả hai diễn đàn lớn OS & OF, chưa thấy xe nào bị hiện tượng này.

-Bác thử thay pin mới cho remote xem có hết lỗi không? Hoặc bác cứ cắm remote trong hốc tương tác và chạy xe một quãng đường dài dài xíu, rồi lấy ra ngoài, để trong xe bấm đề máy lại xem có cơ may cho bộ nhận tín hiệu kết nối lại hay không.

-Mà bác đã mang xe vào hãng kiểm tra mà hãng báo phải thay bộ nhận tín hiệu remote thì thử hết cách rồi vẫn phải thay thôi.

Hóng report của bác về lỗi và fix lỗi này ạ!

Hạng C
15/1/07
945
260
63
TPHCM
www.giaymarco.vn
anh Hải tiền sử nhập toàn hàng tàu gắn vào nên nhiều cái cũng phải thông cảm
Bác nói vậy là ko có căn cứ rồi nhé.
1. Xe của bác ở trên là xe nhập nhé, ko phải xe Thaco.
2. Thaco chỉ là lắp ráp chứ ko nội địa hoá xe đc, họ nhập từng chi tiết theo hợp đồng với hãng Kia về lắp ráp.
3. Chỉ có cái DVD tặng kèm của a Hải là hàng China chứ mấy cái chi tiết khác thì bình điện HQ, đèn, balast Philips made Germany, ngay cả đến cái vỏ xe cũng Goodyear made in Germany 100% hết nhé (nói thật lòng thì thà cái vỏ Thaco xài đại Kumho sx tại VN cho rồi, xài vỏ sx tại Germany nên ko phù hợp lắm với xứ nhiệt đới)

Hạng D
7/9/14
3.491
5.698
113
44
Sài Gòn
View attachment 438765
Xe em bị lỗi smartkey, cụ thể là lock và unlock vẫn bình thường nhưng xe không khởi động được, muốn khởi động bằng star-stop phải cắm chìa khóa vào ổ trong hộc để đồ. Em đưa vào hãng kiểm tra thì báo hư bộ thu phát sóng gì đấy và thay mới hết khoảng 5 triệu. Em cũng nghe nói Kia hay bị lỗi này nên lên đây nhờ các bác tư vấn xem có chỗ nào sửa được không.[pagebreak][/pagebreak]

Hiện xe vẫn bình thường nhưng bực mình là mỗi lần khởi động phải cắm chìa vào ổ và điều em lo là chẳng may đi đâu cắm chìa vào mà không khởi động được thì toi.

Bác dùng remote dự phòng để thử, nếu hoạt động tốt là do pin remote kia bị yếu. Bác chỉ cần ra tiệm đồng hồ thay pin Panasonic CR2032 Lithium 3V (đường kính khoảng 2cm) khoảng 50k, hoặc tháo ra, mua pin và tự thay khoảng 25-30k (cửa hàng trên đường Yersin quận 1, cách CAQ1 100m, hơi xéo cổng chợ Dân Sinh). Cách thay pin như trong clip bên dưới. Xe em trước cũng bị như vậy sau 3 năm sử dụng.
https://www.youtube.com/watch?v=3nmBhvz9PUs

Chuẩn bác nè!
Xe em chạy hơn 2 năm, mới tháng trước bị tình trạng y như bác chủ, phải cắm vào hộc mới đề đc.
Thay pin hết ngay!
Và còn 1 chìa dự phòng nữa mà!

Bác chủ gặp advisor chỗ nào mà tư vấn ác nhơn vậy??? :3dngacnhien:

Tập Lái
29/5/07
16
14
3
Bác chủ gặp advisor chỗ nào mà tư vấn ác nhơn vậy???
Các bác cứ chém, nếu bác chủ thay pin mà hết bịnh, em xin đi đầu xuống đất ngay.
Mà bác đã mang xe vào hãng kiểm tra mà hãng báo phải thay bộ nhận tín hiệu remote thì thử hết cách rồi vẫn phải thay thôi.
Hộp này chức năng giống như xác nhận tín hiệu từ remote này là đúng của xe đó bác.
Em vừa kiểm tra thử xe New Sorento 2014, đúng là không có chỗ cắm chìa thật.
Vậy bác phải lưu ý vụ này nhé, chẳng may đi đâu pin yếu hay hết pin thì mệt. Xe bác cũng đi 2 năm rồi em nghĩ nên thay pin cho chìa sơ cua cho chắc.
Xe phiên bản Smartkey 2.5 không có lổ cắm chìa nhé bác. Hết pin bác lấy cái chìa khóa, để vuông góc, nhấn vào nút Star/ Stop là được.

• Like
Reactions: binhsb
Hạng B2
30/7/09
155
254
63
Tình hình là sau khi check lại lần cuối là hư hộp điều khiển của Smartkey, thay mới giá khoảng 4t3 và công cài đặt lại chìa khóa là 550k nữa nên em quyết định sống chung với lũ luôn, chịu khó chút vậy.
Cám ơn các bác.

Hạng D
19/11/11
4.392
7.747
113
Các bác chém kinh quá, để em giải thích lại để các bác rõ:
1- hình trên không phải là của xe em, em đăng bài không hiểu sao lại có cái hình đó vì thực ra em không biết cách post hình lên diễn đàn. Bác nào biết cách post hình lên vui lòng giúp em với, em sẽ gửi hình qua email.
vậy là mấy bác biên tập bài viết của os tự động bỏ hình vô nội dung bài của bác để gây cuốn hút chứ ko rành về xe này, tội bác chủ bị oan

BXL
Tập Lái
30/9/15
37
15
8
74
View attachment 438765