Hỏi/Đáp Kỹ Thuật Kính điện cửa xe bị kẹt!

Hạng B2
25/2/06
166
1
18
40
Kính điện cửa trước xe em bị làm sao ý, thỉnh thoảng bị kẹt. Ấn nút kéo kính lên và dùng cả tay trợ giúp cũng ko được, khoảng 1-2h sau lại lên bình thường. Các bác giúp em xem nó bị bệnh gì

Hạng B2
18/7/04
275
4
18
Hà nội
RE: Kính điện cửa xe bị kẹt!

Tôi nghĩ motor của kính cửa bị chết. Trước đây tôi có một chiếc Honda cũng bị bệnh tương tự, lên xuống thất thường, thay motor hết liền.

Tập Lái
24/2/07
35
2
8

em cũng thấy trường hợp như bác, kính chỉnh điện lên thì cứng nhưng dùng tay đầy thì lên trời mưa thì cửa lên nhẹ hơn có phải hư Ron xung quanh kính ko các bác .

Hạng D
27/2/06
4.993
4.410
143
47
Puma Far East
www.puma.com

Motơ vẫn chạy nhưng không lên, lấy tay kéo mấy lần hư cái kompa luôn. Bị lệch thế là kompa nâng không đồng hoặc lâu ngày kompa cũng hay bị rơ

Hạng C
1/4/06
863
95
43

bệnh này chữa nhanh mà bác , nếu ở nhà có đồ và bác chịu khó một chút thì chỉ cần nậy mấy cái chốt của tấm táp bi cửa và bôi dầu mỡ vào 2 cái thanh trượt của tấm kính bên trong là Ok ngay á ( với điều kiện là moto còn Ok nhé bác ) . Chúc bác mau hết bệnh nhé

Hạng B2

Néu motor còn tốt thì có thể nó khô 2 cái rãnh ôm kiếng á bác. Hôm bữa em cũng bị, vô hãng thì nó trét chất gì giống silicon (màu trắng trong, cũng thơm thơm :D) thì chạy rẹt rẹt.

Hạng D
9/1/06
2.596
11.560
113
HCM

Xe em 2 kính sau cũng bị chết luôn. Trước đây, cũng bị tương tự, em gọi thợ đến sửa. Sau 1 hồi lấy đồng hồ điện ra đo, thì nói là do thiếu Mass, cắt 1 đoạn đây điện nối từ Mô Tơ sang cánh của để câu thêm Mass thì hoạt động mở lên mở xuống bình thường. Sau thời gian không sử dụng tới, bây giờ em bấm thì không thấy hoạt động gì nữa. Vậy là nó bị hư gì vậy bác ??? Em có xe anh bạn Honda Accord 91 cũng bị vậy, để lâu không mở lên mở xuống cũng im luôn. Vì không sài thường xuyên nên cũng không đi sửa.

Last edited by a moderator:
Tập Lái
24/7/07
10
0
1
51

Với kinh nghiệm trên của các Bác, chắc em phải thường xuyên sài kính sau á!

Nhưng kính sau của em không biết bị cứng gioang hay bụi gì mà nó làm xướt mấy đường trên mặt kính mà chưa biết khắc phục như thế nào đây! (nên cũng không dám sài nhiều)
Bác nào có kinh nghiệm chỉ giáo cho em với :(!

ium confirmed
Hạng D
24/6/14
1.271
3.054
113
Hôm qua em đang chạy cũng bị tương tự, xe hay để ngoài nắng. Một lúc sau thì lại lên được.