OSOM
13/6/05
983
1
0
hanoi
RE: Kính lái bị bám bụi sơn. Phải làm sao???

Trích đoạn: Tubon

Con xe của tớ thì bị cái gì không rõ bám lên các kính hông và sơn. tớ nghĩ là do mưa acid hoặc đi mưa về không rữa xe ngay nên bị ố lốm đốm rất khó chịu, đại ca nào có cao kiến gì xin giúp với, sơn thì chắc chắn dùng cana chắc ok rồi, còn kiếng thì chưa có kinh nghiệm. Xin các đàn anh hướng dẫn.
em đoán là bị mỡ ( trong thức ăn bám vào) bác có hay để xe gần khu vực bếp nấu ăn nào ko?

Hạng B2
5/4/07
367
0
16

Bác thử mang qua 168 Hồ Tùng Mậu xem ,em hay rửa xe và đánh bóng ở đấy ,theo em xe nên đánh bóng thường xuyên .Khi đánh bằng wax3M thực chất là phủ một lớp nến bảo vệ lên trên .Nên về sau bị hoá chất ,bụi hay sơn thì dễ tẩy rửa hơn .Các bác không nên dùng xi cana vì đấy là chất tẩy chứ không phải chất đánh bóng và bảo vệ .mà đánh bóng ở đấy rẻ bèo có 30k cho con matiz của em ,nên cứ 3 lần rửa em lại đánh bóng

Hạng B1
1/7/08
76
2
0
hn
www.otosaigon.com

chết rồi,sao lịa để thợ đanh giấy ráp vào kính,bác cứ lấy 1 lưỡi dao cạo râu thật sắc,llươt qua là hêt ngay,tôi làm nghề sơn cho nên xe dinh suốt ngày,cứ cao một tý là hết ngay
:)

Hạng B2
6/4/04
419
27
18
Cao Lãnh

Trích đoạn: fineline
Dùng cục đất sét của 3M là hợp lý nhất ,đánh sạch hết cả kính lẫn phần sơn
Xe tôi bị sơn lấm tấm cả kính lái và ngoài thân xe. Đặc biệt trên nóc thì thê thảm lắm, sờ thấy nháp nháp gai gai, rất khó chịu.

Hôm rồi được bạn bè giới thiệu, mang ra 168 Hồ Tùng Mậu (Hà Nội), mấy AE thợ dùng cục đất sét 3M và dung dịch 3M đánh cả kính và thân vỏ trong vòng hơn 2 tiếng.

Bây giờ ngon rồi, sờ em nó cứ mượt láng như ... gái 17 ý :D

Last edited by a moderator:
Hạng B1
19/11/07
62
0
0
53

Em công nhận: 3M tốt!

Hạng B2
5/4/07
367
0
16

Trích đoạn: baosinh

Trích đoạn: fineline
Dùng cục đất sét của 3M là hợp lý nhất ,đánh sạch hết cả kính lẫn phần sơn
Xe tôi bị sơn lấm tấm cả kính lái và ngoài thân xe. Đặc biệt trên nóc thì thê thảm lắm, sờ thấy nháp nháp gai gai, rất khó chịu.

Hôm rồi được bạn bè giới thiệu, mang ra 168 Hồ Tùng Mậu (Hà Nội), mấy AE thợ dùng cục đất sét 3M và dung dịch 3M đánh cả kính và thân vỏ trong vòng hơn 2 tiếng.

Bây giờ ngon rồi, sờ em nó cứ mượt láng như ... gái 17 ý :D
Lâu rồi mới thấy bác online , khi làm bác nên dặn các chú đấy tháo hết nhẫn ra .Cẩn thận vẫn hơn ,nhỡ bị sao thì khổ

Tập Lái
8/7/08
17
0
0
www.songlongdetail.com

Trích đoạn: tuan1368

Báo cáo các bác xe của em sau mấy lần vào gara mông má lại sắc đẹp thì bị bụi sơn bám vào thân xe và kính lái (chắc do các chú thợ ẩu quá không che kín xe) thành ra bi giờ lái xe rất khó chịu, nhất là khi trời mưa, gạt nước thì kính bị nhòe. Các bác có biết cách nào tẩy các bụi sơn bám trên kinh thì chỉ cho em với.
Hôm nay em đi rửa xe thì có chú thợ lấy giấy ráp (loại trơn) đánh kính lái thì có giảm chút ít, nhưng em cảm giác là kính xe bị xước. nên em thấy cách này không ổn lắm.
Dùng các loại chất tẩy rửa như axitton, dầu hỏa thì có thể làm sạch bụi bụi sơn nhưng nếu không khéo sẽ lây ra các phần khác của xe bao gồm phần sơn và phần nhựa sẽ có thể gây tổn hại làm giảm độ bóng.
Dùng Cana: như các Bác đã biết xi Cana có tác dụng bào mòn là chính nên không thể không có tác dụng phụ như mờ gương giảm độ trong của gương mặt khác khi dùng xi Cana tẩy bụi sơn xong nhung cùng với động tác miết thì bụi sơn sẽ bị chia nhỏ ra và quay trở lại làm xước gương
Còn dùng giấy nhám hay dao lam thì khỏi phải bàn- quá mạo hiểm
Theo em nên dùng clay(một loại đất sét chuyên dụng) kết hợp với nước sạch đánh (chẳng cần dung dịch gì đâu) bảo đảm chỉ khoảng 1 tiếng bác có thể sạch toàn bộ gương mà không gây xước.
Theo em biết ở Hà Nội có 2 chỗ có cục clay chuyên dụng (100% nhập từ chính hãng) đạt tiêu chuẩn(mềm dẻo, không thấm nước, có độ hút dính bẩn cao...) là xonax, và chỗ em vì giá của nó khá đắt, các bác có thể tham khảo địa chỉ sau: Song Long ChăM Sóc Xe Hơi 25/71 Lê Văn Lương Trung Hòa Nhân Chính Hà Nội (cạnh ẩm thực Linh Chi, đối diện tòa nhà 18T2 khu Trung Hòa Nhân Chính) Đt:04 556 98 72 Hotline: 0983 780 789

Last edited by a moderator:
Tập Lái
13/12/05
25
0
0
www.windowfilm.com.vn

Trích đoạn: tuan1368

Báo cáo các bác xe của em sau mấy lần vào gara mông má lại sắc đẹp thì bị bụi sơn bám vào thân xe và kính lái (chắc do các chú thợ ẩu quá không che kín xe) thành ra bi giờ lái xe rất khó chịu, nhất là khi trời mưa, gạt nước thì kính bị nhòe. Các bác có biết cách nào tẩy các bụi sơn bám trên kinh thì chỉ cho em với.
Hôm nay em đi rửa xe thì có chú thợ lấy giấy ráp (loại trơn) đánh kính lái thì có giảm chút ít, nhưng em cảm giác là kính xe bị xước. nên em thấy cách này không ổn lắm.
qua bên em, 15 phút em làm xong, trả lại kính xe như lúc mới mua
Nếu anh quan tâm gọi cho em theo số 0903921568
Em ở Hà Nội

Hạng B1
16/8/08
74
0
0

Chào các bác,
Cạo dao cũng được, nhưng phải thật khéo, mà mấy ai thật khéo? dùng công nghệ thôi Claying 3M 38070 em cũng mua ở 425 Trần Khát Chân hoặc call 0915 34 27 19 ông này là chuyên về sơn ô tô và hoá chất chăm sóc xe.
Sơn 2K thì không có xăng thơm nào xử lý được, sơn 1k THÌ ĐƯỢC.
Dùng nhám thì không được, nhiệt tình cộng thiếu hiểu biết.....
Bác nào mở dịch vụ chăm sóc xe đi, ông ấy tư vấn cho