Hạng C
2/2/07
826
20
18
49
Trái Đất
Tình hình là sắp tới em được giao nhiệm vụ rất quan trọng là cầm lái đưa cả nhà về thăm quê ngoại ở Giá Rai - Bạc Liêu và dự đám giỗ. Mặc dù đã có Vietmap dẫn đường, nhưng thực tình em vẫn không yên tâm vì (1) tay lái non, (2) chưa tự lái xe đi miền Tây bao giờ và (3) xe em gầm thấp (Premacy). Vậy, mong các bác giúp đỡ cập nhật thêm thông tin về:
- tình trạng đường xá hiện nay;
- những chỗ nguy hiểm;
- khu vực có bắn tỉa; và
- nơi dừng chân ăn uống ngon lành

Chân thành cảm ơn các bác.

P/S: Trong khi chờ đợi, em cũng sẽ cố tìm thêm thông tin ở thớt ăn uống của bác bomdien và các thớt về kinh nghiệm đi Miền Tây của các bác tiền bối.

Hạng C
13/11/07
841
15.428
93
53
RE: Kinh nghiệm đi đường SG - Bạc Liêu ?

tình trạng đường xá theo em biết là khá tốt, nhưng mà lòng đường ko rộng đâu nhé
dừng chân thì em thấy bác nên dừng ăn ở vân mập tiền giang, dừng 1 lần thôi, chặng đường cũng ngắn, nếu sợ bắn tỉa thì vừa đi vừa hỏi đường thôi, có gì đâu bác

Hạng D
29/3/07
1.808
656
113
vnexpress.net

Em cũng mới đi cách đây khỏang gần 1 tháng . Tình hình là đường sá tốt, ngon lành .Tuy nhiên *** bắn dữ lắm . Bác chạy nhớ theo biển chỉ dẫn tốc độ nhé . Còn lộ trình đi thì như thế này . Bác cứ tà tà 6h đề pa, tới ngã ba Trung Lương ăn tại quán hủ tíu Mỹ Tho, xong thẳng tiến về Cần Thơ ( nhớ ăn xong đừng chạy lộn vô Mỹ Tho nhé :D ) . Trên đường có bảng chỉ dẫn rõ ràng lắm, bác cứ yên tâm . Thường vào khu dân cư, *** Tiềng Giang, Bạc Liêu, Sóc Trăng canh dữ lắm . Xuống dốc cầu Mỹ Thuận nên cẩn thận . Bác đi thì khỏang trưa là tới Sóc Trăng, ăn trưa tại Sóc Trăng cũng được . Sóc Trăng có quán Mậu Thân nằm trong 1 con hẻm, có sân bải đậu xe rộng rãi đàng hòang, trên đường Hùng Vương, ngoài quốc lộ rẽ vào đi 1 chút là tới

Hạng C
2/1/08
678
7
18

Trích đoạn: Chit

Em cũng mới đi cách đây khỏang gần 1 tháng . Tình hình là đường sá tốt, ngon lành .Tuy nhiên *** bắn dữ lắm . Bác chạy nhớ theo biển chỉ dẫn tốc độ nhé . Còn lộ trình đi thì như thế này . Bác cứ tà tà 6h đề pa, tới ngã ba Trung Lương ăn tại quán hủ tíu Mỹ Tho, xong thẳng tiến về Cần Thơ ( nhớ ăn xong đừng chạy lộn vô Mỹ Tho nhé :D ) . Trên đường có bảng chỉ dẫn rõ ràng lắm, bác cứ yên tâm . Thường vào khu dân cư, *** Tiềng Giang, Bạc Liêu, Sóc Trăng canh dữ lắm . Xuống dốc cầu Mỹ Thuận nên cẩn thận . Bác đi thì khỏang trưa là tới Sóc Trăng, ăn trưa tại Sóc Trăng cũng được . Sóc Trăng có quán Mậu Thân nằm trong 1 con hẻm, có sân bải đậu xe rộng rãi đàng hòang, trên đường Hùng Vương, ngoài quốc lộ rẽ vào đi 1 chút là tới

Sao bác ko chỉ bác í vô trạm dừng chân Mekong ăn mà dzô hủ tíu Mỹ Tho làm chi, dzô ăn hủ tíu xin chén nước tương, ăn xong hủ tíu mới thấy mang ra:mad:

Địa điểm cần lưu ý:

- Sài Gòn - Mỹ Thuận: Cứ khoảng độ 30km thì hỏi xem có XXX ko là chắc ăn nhất, 80km/h thẳng tiến

Mỹ Thuận - Bờ Nam sông hậu: xuống dốc cầu Mỹ Thuận chạy cỡ 60 thôi, vừa qua cái cầu đầu tiên là 45km/h thẳng tiến ( trừ hao cho chắc ăn ), nội ô Vĩnh Long hay có XXX đứng gần chân cầu, vừa qua vòng xoay thì canh me là vừa

Bến phà: có giấy ưu tiên thì vô tư, ko có thì cứ làn xe 4B cứ thẳng tới, phía bên trái đường có trống thì....mặc kệ nó

Cần Thơ - Hậu Giang: Nội thị Cần Thơ hổng có XXX, vô tư, miễn đừng chạy ngược chiều là được. Qua khỏi cầu Cái Răng, gần tới Nghĩa trang thì giảm tốc còn 40 cho chắc ăn, chổ nghĩa trang ngày nào cũng có XXX

Qua ranh giới CT - Hậu Giang: XXX hay canh me gần ngã ba vào TX Vị Thanh

Hậu Giang - Sóc Trăng: chừng nào thấy cột cây số để chữ Trà Men thì hết sức lưu ý.

Nội ô Sóc Trăng: không chạy quá 45, không lấn lane, xe trước bò thì mình bò theo và tuyệt đối....không chạy một mình đằng trước ( kinh nghiệm đau thương của thằng bạn em )

Sóc Trăng - Bạc Liêu: Ngã ba đi Bạc Liêu, XXX hay đứng phía bên phải, cua quẹo đầu tiên

Nội thị Bạc Liêu: không chạy quá 40, vì từ sáng đến chiều lúc nào cũng có XXX me

Xin hết!

Last edited by a moderator:
Tập Lái
3/4/07
34
0
0

Đường từ SG về đến Giá Rai (theo tuyến Quốc lộ 1A) đã thảm bê tông nhựa hết rồi bác Focker ạ, quãng đường khoảng 320km:

1). Tình trạng đường sá:

- SG – cầu Mỹ Thuận: đường rộng có dải phân cách chính giữa, mỗi chiều 3 làn xe: xe con; xe tải; 2 bánh + thô sơ.

- Vĩnh Long – Giá Rai: đường hẹp hơn, không có dải phân cách, mỗi chiều có 2 làn xe: ô tô; 2 bánh + thô sơ. Đoạn này cần chú ý:

+ Vĩnh Long – Cần Thơ: nhiều đoạn đang thi công mở rộng 2 bên (ở giữa vẫn láng, chạy được). Premacy gầm thấp, cẩn thận khi qua phà Cần Thơ. Dạo này, lắm lúc cũng xảy ra kẹt phà (hướng SG – Cần Thơ: chú ý buổi chiều, Cần Thơ – SG: chú ý buổi sáng)

+ Từ Cần Thơ về Sóc Trăng, có 2 cây cầu mới vừa xây xong, nhìn từ xa, đường láng o nhưng 2 bên mố cầu đã bị lún. Nhiều tài xế không biết, ở xa “phi nước đại” tới, xe bị nẩy lên, rất tội nghiệp. Đó là cầu Xây Đá (khi vào thị xã Ngã Bảy) và cầu Ba Rinh (ra khỏi thị xã Ngã Bảy khoảng 3km).

2). “Anh hùng Núp”:

Từ Vĩnh Long về Giá Rai: có nhiều; và khỏi phải nan nỉ ỉ ôi gì, nếu gặp.

3). Ăn uống:

Theo nhận xét của riêng em (nếu có gì trái với ý kiến của anh em, xin lượng thứ bỏ qua):

- Tân An: quán Nhà Lá (canh chua, cá kho tộ ngon)

- Mỹ Tho:

+ Trạm dừng chân Mékong, khoảng 4km nữa là đến ngã ba Trung Lương (hướng SG xuống): sạch sẽ, cảnh quan đẹp - kiểu vườn quê - nhưng giá hơi đắt, Tây ăn nhiều; nhiều món ăn cơm, ăn chơi (có các món bánh dân dã miền Tây, đặt biệt là có trái dừa dứa - uống thơm mùi lá dứa).
+ Nhà hàng ngay ngã ba Trung Lương: thức ăn phong phú, giá hợp lý, cũng có cảnh vườn nhưng hơi bực mình nạn bán rong, vé số.

- Cần Thơ: vừa qua khỏi phà (hướng SG xuống) vài trăm mét, quẹo trái khoảng 6 – 7 trăm mét gì đó, hỏi nhà hàng Hoa Sứ, cảnh vườn – sông nước, vừa ăn vừa ngắm nhìn sông Hậu, các cô gái phục vụ mặc áo bà ba; thức ăn phong phú, giá hợp lý nhưng hơi chịu khó chờ đợi.

- Sóc Trăng: nổi tiếng lẩu mắm Cây Dừa, hương vị, khẩu vị đậm đà – rất nên thử một lần cho biết. Nằm cách quốc lộ 1A chỉ khoảng 1-2 trăm mét, hướng ngã 3 Trà Men đi vào thành phố Sóc Trăng.

- Bạc Liêu: quán Bạc Liêu 2 (đường Trần Phú) ăn được. Đã lâu không ghé, không biết bây giờ có còn ở đó không.

Hạng D
29/3/07
1.808
656
113
vnexpress.net

Trích đoạn: vutranuy

Sao bác ko chỉ bác í vô trạm dừng chân Mekong ăn mà dzô hủ tíu Mỹ Tho làm chi, dzô ăn hủ tíu xin chén nước tương, ăn xong hủ tíu mới thấy mang ra:mad:

Em thấy trạm Mekong hơi bất tiện vì phải băng qua đừong qua lại, tới hủ tíu Mỹ Tho ôm theo vòng xoay cho nó tiện . Vụ nước tương thì em nhớ bàn nào cũng có chai nước tương hết mà bác :D:D

Hạng C
2/1/08
678
7
18

Hôm đó em ghé ăn, trên bàn hổng có chai nước tương, phục vụ bàn "hất hàm" hỏi: ăn gì?
Em hỏi ở đây có món gì? Trả lời: hủ tiếu, mì. Có 2 món thôi, ăn món nào?!?
........

Em ko fải ghé lần đầu, mà ghé lần đó là lần thứ 3. Nhưng thấy mình bỏ tiền ra ăn mà cứ như đi xin, thôi thì chịu khó ghé Mekong ăn cho nó lành, hơi mắc tí nhưng được phục vụ tốt.

Bác có về đến Cái Bè thì ghé Minh Phát 2 ăn cũng được đấy bác. Còn không thì chịu khó đến nội thị Vĩnh Long ghé quán Đức Phát mà ăn ( qua vòng xoay chừng 20m là tới, phía tay phải, có món cơm xào tuyệt vời, giá phải chăng mà trà đá lại ngon!

Tập Lái
3/4/07
34
0
0

Chắc Bác Chit nói quán Hưng ở Sóc Trăng phải không? Quán này nằm trong hẻm trên đường Hùng Vương (hẻm cạnh Sở Công an). Quán này trước đây nằm trên đường Mậu Thân, mới dời về đó ít năm nay. Nơi đây thức ăn được, giá hợp lý, bãi đậu xe rộng. Đây cũng là một trong những quán lớn ở Sóc Trăng xưa nay.

Hạng D

Đường miền tây em thấy dễ đi vì đường đẹp , nhưng sợ nhất mấy ông tốc hành toàn vượt phải khiếp , đi đường này phải chú ý tránh mấy ông này bác ạ .

Trích đoạn: khanhhung69

Chắc Bác Chit nói quán Hưng ở Sóc Trăng phải không? Quán này nằm trong hẻm trên đường Hùng Vương (hẻm cạnh Sở Công an). Quán này trước đây nằm trên đường Mậu Thân, mới dời về đó ít năm nay. Nơi đây thức ăn được, giá hợp lý, bãi đậu xe rộng. Đây cũng là một trong những quán lớn ở Sóc Trăng xưa nay.

Số 24 Hùng Vương.

Mấy "thầy":D ở trển chỉ hết rồi...cái này em nghĩ bác nên lưu tâm: Pre gầm thấp...xuống phà nên đi chéo....cố gắng đi sau xe khác (khi lên hoặc xuống phà).....nếu lỡ là chiếc đầu tiên xuống phà (nghĩa là từ phà lên bờ:D) bác cứ từ từ bò ra mỏ phà cho bàn phà hạ hẳn xuống rồi lên bờ thôi.

Trích đoạn: vutranuy

Cần Thơ - Hậu Giang: Nội thị Cần Thơ hổng có XXX, vô tư, miễn đừng chạy ngược chiều là được. Qua khỏi cầu Cái Răng, gần tới Nghĩa trang thì giảm tốc còn 40 cho chắc ăn, chổ nghĩa trang ngày nào cũng có XXX

Qua ranh giới CT - Hậu Giang: XXX hay canh me gần ngã ba vào TX Vị Thanh

Hai chỗ này em thấy lúc nào cũng lăm lăm cái máy "sấy tóc"

Chúc bác thượng lộ bình an.