Ngẫm đi ngẫm lại thấy thằng bạn em nói cũng đúng...
"Xì-Gòn đất chật, người đông...
Thạch sach đâu ho thấy, mà Giao thông lại quá trời...:)"
Bởi vậy em mở topic này để nhờ các pác trưởng lão "chỉ giáo" xíu kinh nghiệm về việc lưu thông trên các tuyến đường chính, để không bị giao thông nó "vịn..."
em lấy ví dụ nhe:
1. Các tuyến đường 1 chiều như: ĐBP/NTMK/VTS thì xe dưới 7 chỗ được đi những làn nào?có phải đổi làn xe khi cua ko?
2.Tuyến đường ra sân bay TSB, đi nhà ga trong nước, và nhà ga quốc tế có khác biệt gì cần chú ý không?
3. Tuyến đường Nguyễn Văn Linh đoạn từ Trung Sơn--Nguyễn Lương Bằng, xe dưới 7 chỗ thì được đi làn nào?khi cua thì có phải đồi làn xe ko?...
Rất mong các pác khác cùng phận "binh nhì" như em cùng bổ sung thêm để anh em ta không phải "tốn tiền đóng phạt" oan uổng nhen...:)

TRÂN TRỌNG

Hạng C
14/5/10
601
3
18
DBP, VTS xe đi được 2 làn
NTMK thì cũng tuỳ đoạn
Đường Truờng Sơn: đi ga quốc tế hay trong nước gì cũng phải gửi xe tốn xiền
Mấy đường này em đi rồi thì em biết
Túm lại đi theo bảng thôi bác ạ, quẹo có phải vào làn trong hay không thì phải xem có bảng trộn làn không

Last edited by a moderator:
Hạng D
2/6/11
1.492
66.346
113
mắt phải láo liên thôi bác ơi, nhiều khi bảng báo mới đổi tối hôm trước ko chừng...

Hạng F
5/8/09
5.919
79
68
HCM
ĐBP, VTS thì xe ô tô đi được 2 làn(ngoài cùng bên trái và giữa)...còn những đường khác thì...phải quan sát biển phân làn, XXX dạo này lại siêng bắt cái vụ "dừng đèn đỏ và đi thẳng trên làn rẽ trái" rồi!

Hạng D
20/12/09
1.170
7.862
113
Đường nào 2 làn thì thấy làn nào trống thì chạy . vậy mới lẹ!
Các bác Oser lâu năm đều chạy thế cả . E zọt

Hạng C
14/1/11
886
40
28
Em cũng thế, đường phân làn thì cứ làn trống mà chạy, gần tới giao lộ thì cố tuân thủ theo biển hướng dẫn, nếu muốn quẹo thì tìm làn quẹo.

Theo luật, các biển hiệu vuông, nền xanh chỉ là biển hướng dẫn, không phải là bắt buộc.

Tập Lái
19/8/11
41
8
8
Ý tưởng cho topic này rất hay, thông tin chi tiết về cách đi làn nào trên từng con đường giúp cho người cầm lái bớt căng thẳng trên đường nhất là đv lái mới. Hy vọng sẽ dược các OSers hưởng ứng nhiệt tình và đóng góp kinh nghiệm của mình như đi sao tiết kiêm được khoảng cách, thời gian và không phạm luật, hoặc đại loại như XENGUA có nói "biển màu xanh trắng là hướng dẫn không phải bắt buộc" là kiến thức & nhắc nhở rất có ích.

Hạng D
4/11/07
2.961
28
38
53
Em thấy trong khu vực tp hồ chí minh.Đường nào có hơn 3 làn xe và làn trong cùng dành cho xe 2 bánh thì xe oto con được đi 2 làn xe ngoài cùng bác ah.Có lẽ các bác giao thông nhà mình ưu tiên xe con để tránh kẹt xe.Vd:ĐBP,VTS,NTMK,QL1A.....Còn khi bác muốn rẽ trái hay rẽ phải thì bác chú ý nhìn biển báo.Theo kinh nghiệm của e thì phần lớn rẽ phải thì ở làn trong cùng bên phải,rẻ trái thì làn trong cùng bên trái.
Đó là kinh nghiệm của e, các bác góp ý thêm nhé!

Hạng D
13/9/09
3.006
10.477
113
52
Không có kinh nghiệm nào áp dụng cho mọi tuyến đường TP đâu bác. Cứ quan sát và chạy

Qua giao lộ, quan sát biển 403 xem xe con đi làn nào

Sắp đến giao lộ, quan sát biển 411 xem hướng rẽ theo làn nào

Cứ vậy mà đi thì không lo gì hết.