Em trải qua một trải nghiệm mưa kinh hoàng trên đường từ Sóc Trăng về. Mưa kéo dài suốt ba tiếng đồng hồ, nặng hạt như trút nước, khiến đường ngập lênh láng và giao thông ùn tắc. Trong thời gian đó, các xe phải tấp lề và mở đèn cảnh báo. Gia đình em cũng hơi lo vì thường mưa chỉ kéo dài một thời gian ngắn, nhưng lần này mưa liên tục và rất mạnh, làm tăng nguy cơ hỏng hóc cho xe.

Điều này đặc biệt quan trọng khi cần lái xe trong mưa lớn là phải cẩn thận và thận trọng hơn. Em chia sẻ một số kinh nghiệm sau:
  1. Cần chú ý đến các lươn bê-tông giữa đường để tránh nguy cơ bánh xe bám và leo lên lươn.
  2. Giữ vững vô lăng khi lội qua các vũng nước lớn.
  3. Tránh xa xe lớn ngược chiều để không bị mất tầm nhìn và định hướng.
  4. Bật đèn sương mù, đèn gầm, pha để tăng khả năng nhận biết của các phương tiện khác.
  5. Sử dụng gạt nước mưa phía trước và phía sau để tăng tính chủ động.
  6. Bật máy lạnh để tránh mờ kính trong.
  7. Rà phanh sau khi thoát khỏi chỗ ngập để loại bớt nước trên đĩa phanh.
  8. Chọn nơi dừng chờ mưa ngớt là những khu vực ít cây to và cao hơn mặt đường.
  9. Tập lái xe trong điều kiện khó khăn để quen dần và không căng thẳng.
Đó là kinh nghiệm của em. Các bác có thêm kinh nghiệm gì thì cùng chia sẻ nhé!

lai xe troi mua.jpeg
*Ảnh minh họa

Chỉnh sửa cuối:
Hạng F
7/8/17
7.467
10.170
113
Mưa to k thấy đường thì ôm vạch kẻ chạy, sương mù, khói hay j cũng thế. Chạy chậm và theo vạch kẻ. mưa to thì cũng vẫn sẽ thấy vạch ở gần hoặc chú ý gương hậu vẫn có thể định vị dc vị trí. Tránh chạy lộn xộn chàng hãnh. Chú ý giữ thẳng lái khi bị xe khác chạy qua văng nước.

Hạng D
31/5/14
3.461
4.290
113
#1. Thủ bình xà bông rửa chén hay mấy bịch dầu dội bôi lên kính lái + kính hậu, chạy yên tâm
#2. Gặp mấy má dùng full combo áo mưa cánh dơi + khẩu trang thì bấm kèn ko bị bang vào

Hạng D
26/3/17
2.620
4.697
113
Mùa này mà có mưa to 3 tiếng thì bạn gặp may rồi đó. Chứ mấy nay SG nóng quá mà chả có giọt mưa.
Kinh nghiệm của mình là nếu đi Tỉnh mà mưa to như vậy thì kiếm Hotel mà lủi vào. Xong kêu bà chủ kiếm dùm 1 em gái lại cạo gió cho bớt sợ. Chứ chạy Xe mưa to vậy áp lực lắm. Mình nói thiệt ai k tin thì cứ làm theo sẽ thấy hiệu quả :D

Hạng B2
20/4/20
163
218
43
Mùa này mà có mưa to 3 tiếng thì bạn gặp may rồi đó. Chứ mấy nay SG nóng quá mà chả có giọt mưa.
Kinh nghiệm của mình là nếu đi Tỉnh mà mưa to như vậy thì kiếm Hotel mà lủi vào. Xong kêu bà chủ kiếm dùm 1 em gái lại cạo gió cho bớt sợ. Chứ chạy Xe mưa to vậy áp lực lắm. Mình nói thiệt ai k tin thì cứ làm theo sẽ thấy hiệu quả :D
Hôm t7 vừa rồi mình ở BD cũng mưa to kéo dài buổi chiều mà, SG ko mưa hả a

• Like
Reactions: bstangquocchi