Hạng C
25/11/14
533
648
93
44
Số 7: Cái vụ nhường xe ngược chiều rẽ trái em nghĩ cũng tuỳ tình huống vì bác chỉ sợ mất thời gian dòng xe ngược chiều mà quên mất khi mình dừng thì đoàn xe phía sau mình cũng phải dừng!? Chưa kể theo luật rẽ trái là ưu tiên sau đi thẳng và rẽ phải

Hạng C
14/12/14
670
2.655
93
Em bắt đầu từ mục số 9

Trước em chạy y chang theo chỉ dẫn.
Mấy năm nay em làm ngược lại, thấy lòng thanh thản lạ kỳ.

Con lươn là để chống người ngược chiều lấn tuyến (nguy hiểm). Trong số những người đi cùng chiều với mình có người cần phải đi nhanh, có người cần quay đầu. Hãy thoải mái nhường cho họ 1 lối để họ không phải luồn lách. Nếu đủ khoảng trống, họ sẽ không dại gì quệt vô xe mình. Người lái mới hãy dánh mọi giác quan để chủ động với chính chiếc xe mình, đừng kèn cựa với xe khác.

Đã là lái mới, căn sao cho sát con lươn mà không quệt cọ là rất khó. Nếu căn không khéo, khe hở không ra hở, kín không ra kín. xe máy mới phải luồn lách, mới càng dễ cọ dễ cà.

Thêm nữa, đừng bám sát mít xe trước, nhất là khi dừng chờ đèn xanh, nên cách xe trước chừng 2 - 3 mét lấy chỗ cho 2b quẹo trái. Giờ đây, tất cả các giao lộ đều phân làn theo hướng lưu thông, bỏ khái niệm xe hơi bên ngoài ... nên hãy để cho xe máy có chỗ di chuyển.

Em đồng ý với bác. Vì em chạy TP cũng ít nên đôi khi bị xe máy sát lươn cà trầy xe hơi bực mình nên viết vậy.

Hạng C
14/12/14
670
2.655
93
Số 7: Cái vụ nhường xe ngược chiều rẽ trái em nghĩ cũng tuỳ tình huống vì bác chỉ sợ mất thời gian dòng xe ngược chiều mà quên mất khi mình dừng thì đoàn xe phía sau mình cũng phải dừng!? Chưa kể theo luật rẽ trái là ưu tiên sau đi thẳng và rẽ phải
Dạ bác nói đúng rồi. Theo luật thì họ phải nhường và có thể có xe sau mình.

Tuy nhiên em vẫn nghĩ là cần nhường vì mình thắng lại cho xe đó qua thì xe sau mình cũng chỉ mất vài giây chứ nếu mình không thắng, xe sau mình và sau nữa cứ liên tiếp liên tiếp lên thì dòng xe ngược lại gần như kẹt xe. Hơn nữa nếu tài muốn bẻ trái mất kiên nhẫn bẻ trước đầu xe mình thì nguy hiểm cho mọi người (anh ta, mình và xe máy song song mình)

Hạng B2
19/5/14
348
280
63
Bình Thanh
Bài viết của bác chủ hay quá, e thấy có vấn đề này mà e thấy khá phổ biến và nguy hiểm là khi đi đường 1 chiều lane ngoài cùng bên trái các bác nhớ cẩn thận xe máy từ đường hẻm bên trái lao ra ẩu em thấy cũng rất nguy hiểm, vì 4b đi lane này thường chạy nhanh hơn các lane giữa, mà 2b phóng ra cắt mặt 4b để vào lane xe máy thì cực kỳ nguy hiểm, 4b nhiều khi phải thắng dúi dụi trong mấy trường hợp này.

• Like
Reactions: Hienvodich
Hạng B1
19/8/15
98
102
33
đọc bài của bác này mà thấy đã dễ sợ :3dup: chúc bác lái xe an toàn nhá :)