Kinh nghiệm lái xe trong thành phố dành cho bác tài mới | Kinh Nghiệm Cho Người Mới Lái Xe

1. dolice777

dolice777 Tập Lái

Chúc mừng bác. Một người ngộ đạo, ngộ ra được chân lý cuộc sống. Nếu ko còn tham sân si thì trái đất chỉ có 1 đất nước duy nhất thay vì hơn mấy trăm nước như hiện nay
    Hienvodich thích bài này.
  2. thinhartex

thinhartex Tập Lái

Rất giống suy nghỉ của mình, ngộ ra là mình nghỉ đúng. Với XXX thì rất đáng suy nghỉ...thanks thớt!
  3. PeggyMaz

PeggyMaz Hạng B2

Đường đông lấn làn xe máy đi rất nhanh bác ạ, ọt một cái là qua, nhìn mấy bác đi đúng làn chờ lâu vãi đến tội, em lúc đầu cũng đi đúng làn sau rồi riết thấy mấy bác kia cứ phóng vèo vèo qua đúng nản nên cũng lạc trôi theo luôn, rồi vụ đi lane sát con lươn rẽ trái chờ lâu vãi tưởng đèn đỏ lâu ai ngờ lúc lên thấy toàn mấy ông đi làn bên cạnh nào xe máy, ô tô cúp đầu qua, chẳng thấy công an phạt bao giờ nên em cũng lại học thêm kinh nghiệm mới đi sướng vãi. Vụ bấm còi không muốn bấm cũng không được, mấy anh chị đi bộ qua đường nhưng không cần nhìn, xe máy qua đường cũng không xi nhan đi như đúng rồi, mà bấm 1 tiếng chả thấy phản ứng gì, đành bấm liên tục mà đôi khi vẫn vô tác dụng, riết thành thói quen bấm còi inh ỏi từ xa.
    Túm váy lại : đường đông vừa phải đi đúng làn, đường đông giao lộ đang rồng rắn thì cứ lấn làn xe máy (người đi xe máy là tào lao nhất, thế giới này là của chúng mình nên không cần lo vụ dầm mưa dãi nắng đâu ạ), không qua thằng khác nó cũng qua, mình đi đúng cũng không làm gương cho ai được vì bao nhiêu anh grab, taxi đang mưu sinh, tiền bạc thời gian là vàng ròng không có thời gian học theo người gương mẫu được.
    Ai nói gì thì nói em không làm người tốt được. Nhưng rất cảm ơn bài viết của bác chủ, chắc em sẽ tu sửa một ít.
  4. PeggyMaz

PeggyMaz Hạng B2

Em đi ô tô đưa 1l mà mấy anh ấy cũng lấy, anh nào khó tính khó nết lắm thì mới 2l.
  5. PeggyMaz

PeggyMaz Hạng B2

Tuỳ chỗ bác ạ, có chỗ làn bên ngoài vẫn có đèn cho rẽ phải vào, nếu không thì bác phải chạy thẳng, rút kinh nghiệm lần sao là đoạn đó phải vô trong từ sớm, đi nhiều sẽ có kinh nghiệm, thà mất thời gian chạy thêm một đoạn chứ đừng lỡ rồi đi phạm luật.
  6. Quocdp

Quocdp Hạng B2

Thanks Bác. Nhưng em phải đọc đi đọc lại 10 lần mới Ngộ ra dc.
  7. thietkenhadepsg

thietkenhadepsg Tập Lái

Bài viết anh đọc nghe hay thật :) Mà e thắc mắc "anh CSGT cứ mời vào gia nhập hội nướng bánh mì" sao lại gọi là hội nướng bánh mì ạ
  8. dickens

dickens Tập Lái

Em cũng là lái mới hơn 20k thôi, Em có mấy kinh nghiệm cá nhân sau:
    1. Lái mới nên rất lo lắng khi đi qua giao lộ đông xe, nhiều luồng xe ào tới nên rất dễ bị ảo giác, dễ nhầm chân phanh và chân ga => cứ từ từ tiến, đừng nhìn vào xe xung quanh mà nhìn vào cây/vật cố định để tránh ảo giác.
    2. Nghiên cứu kỹ nơi đến để chọn lộ trình ít xe dù đi xa hơn xíu; có chỗ đậu xe hay không...
    3. Ngoài đi 4 bánh, chắc chắn các bác xe đi 2 bánh trong phố. Đây là lúc các bác nhớ biển báo cấm đậu, cấm rẽ, cấm rẽ theo giờ... và những chỗ XXX thường hay đứng (ví dụ nhà hàng Điện Ảnh đường Trường Sơn, cổng bệnh viện Mekong, công viên Gia Định...)
    4. Nhường đường cho người đi bộ, xe gắn máy đi ngang đường.
    5. Hạn chế tối đa dùng còi xe trong nội ô.
    6. 3 giây trước khi đèn đỏ và 3 giây từ khi có đèn xanh là thời điểm rất nguy hiểm tại ngã 4 vì đa số xe gắn máy có tâm lý chạy rướn.
    7. Khi đi ngang đoạn có đường sắt, nếu thấy dấu hiệu sắp có tàu đi ngang thì Em thường lùi lại 1 thân xe so với xe đi trước, để lỡ có kẹt xe thì mình nằm bên này đường ray, còn kg kẹt thì nhấn ga là qua luôn, không dửng xe chờ trên đường ray.
    8. Tuyệt đối không cho trẻ chui lên cửa sổ trời.
  9. veyro0810

veyro0810 Hạng D

Kaka. Hôm rồi Em có thấy dòng chữ này, thấy cũng hay và thông cảm ngay "Lái mới, xin các bác thông cảm" :D :D