12/10/07
2.646
10.496
113
RE: Kinh nghiệm thi bằng lái xe ô tô

Bác Hanx và Linhmoioto đã đưa những kinh nghiệm thiết thực và quý báu (tui xác nhận là đúng100%) cứ làm được như vậy thì lái sa hình ăn 100 điểm là cái chắc. Nhưng để ăn trọn 100đ hoặc chí ít là đủ điểm đậu thì yếu tố kỹ thuật chỉ chiếm 50% thôi (theo nhận xét của tui). Xin kể các bác nghe chiện thật 100%. Có một bà nhà giàu bỏ khá nhiều tiền và công sức ra để tập lái xe trên cảm ứng Củ Chi. Bà ta khoe rằng đã lái được trên 14 giờ và tập làm quen với hầu hết xe ở đây. Ngày thi tới trông bà ta vẫn hơi bồn chồn. Khi loa kêu đến tên thì bả "rét" wá trời, mặt mày xanh lơ, tay chân quờ quạng... Hậu quả là bả rớt ngay khi xe lên tới cầu.
>>> Vậy theo tui 50% còn lại đó là thật bình tĩnh, tự tin, vui vẻ và tập trung tốt khi lên xe.
Chúc các bác thành công.

Tập Lái
30/7/07
8
1
0
HCM

Đúng như bác churongdat đã nêu trên, lớp của em khi thi lấy bằng thì người được thầy đánh giá là có driving skill tốt nhất (và đã có vài lần chạy đi Vũng tàu) bị rớt vì quá tự tin không chịu bỏ mất 5 điểm ở bài dừng xe trên dốc (dừng sớm).
Riêng em kỹ năng lái xe hơi yếu thì lại đậu 90 điểm vì mình lái xe rất chậm, bỏ cả giày lẫn vớ để có cảm giác chân ga/côn tốt hơn, thậm chí vừa chạy vừa hát rất to (để bình tĩnh, vui vẻ).

• Like
Reactions: Thai Luong
Hạng F
26/6/07
5.370
76
38
OS ... 5-YEAR BIRTHDAY

Trích đoạn: chi trung

Trích đoạn: ohyes6886

Trích đoạn: cakhoai

Bác xmen06 cho e hỏi , cái fím nhan đi thẳng là do thầy giáo dậy vậy hả bác ???[8|]
chuan day ban ah.thay giao bao the
Thầy dạy thì cứ gật gù cho qua chứ đừng tin nha bác, chừng nào bác lấy bằng xong thì quay lại hỏi "thầy" rằng cớ sau khi thi đến đoạn "tình huống khẩn cấp" hà cớ gì lại đạp thắng dừng khẩn cấp và bấm nút "xi nhan đi thẳng" chi vậy bác ?! sao không đi thẳng đi hả bác.
Trong hướng dẫn sử dụng theo xe thì nó bảo rằng (chứ không bảo em à nha) : chỉ sử dụng khi có sự cố phải dừng khẩn cấp.
Thời buổi này có lắm "thầy" quá đi cho nên ra đường thấy cái nút này bị lạm dụng quá.

Trời ui là trời !!! Ở đâu trên trời xuống có cái nút tên kỳ vậy ???

Cần gì phải chờ đợi ? :mad: thầy nào nói vậy thì phang lại luôn chớ !!! [&:]:mad: thi thì cũng máy cảm ứng chấm mà , lo giề .

Thầy gì mà ... "trình" cỡ đó ... học vô rùi nhiễm mấy thứ ba láp đó ... sau này nguy hiểm lắm , mà lại dễ thành tật , khó sửa nữa ...

Trích đoạn: nxtrieu

Đúng như bác churongdat đã nêu trên, lớp của em khi thi lấy bằng thì người được thầy đánh giá là có driving skill tốt nhất (và đã có vài lần chạy đi Vũng tàu) bị rớt vì quá tự tin không chịu bỏ mất 5 điểm ở bài dừng xe trên dốc (dừng sớm).
Riêng em kỹ năng lái xe hơi yếu thì lại đậu 90 điểm vì mình lái xe rất chậm, bỏ cả giày lẫn vớ để có cảm giác chân ga/côn tốt hơn, thậm chí vừa chạy vừa hát rất to (để bình tĩnh, vui vẻ).

bác này ... hài vãi ... :):D Coi chừng dễ bị loại trực tiếp ... vì lý do ... không bình thường đó nghe !!!

Hạng B2
2/3/07
208
0
0
45
ngoại ô tp HCM

em cũng vừa lấy bằng B2 được 1 tháng ở sân Củ Chi , chi phí 3 chai bao lý thuyết (vì em k có thời gian đến trường học) + chi phí thi luôn. nói chumg là nộp 3 chai rồi chờ tới ngày đi thi thôi. còn dợt xe cảm ứng ở ngoài thì khoảng 6h x 200.000d/h. Khi đi thi : Tự tin + bình tĩnh + hít thở sâu + mở máy lạnh xe hết ga + mang giày để chân có cảm giác côn- ga = bao đậu. chúc các bác thành công

Hạng B2
20/5/07
330
1.062
93

Đồng ý với mấy bác, thi thì tâm lý chiếm 50%. Em mới thi hôm 14/01 ở Q12. Em chạy thử 7 vòng thì toàn 95, chấp nhận bỏ 5 điểm ở dốc cầu. Ngày thi chạy tới nhà xe rồi vẫn còn 95. Nhưng khi lùi vào nhà xe ko hiểu sao ko cài số de được (em cài 3 lần lận, xe cứ chạy tới. Xe này em quen lắm đó), ko hiểu kẹt số hay sao nữa. Em cuống cả lên vì sợ quá giờ, thay vì như mấy bác chỉ, bỏ cha nó ko de vào nhà xe chịu mất 5 điểm. Hồi hộp quá quên luôn lời mấy bác dặn, cứ cố de vào nhà xe, cài số ko được còn bị chết máy. Khi cài số được de vào nhà xe ngon lành, máy báo đã kiểm tra, em phi ra liền. Xe qua vạch cảm ứng 1/2 xe thì máy báo trừ 5đ vì quá giờ. Mấy bác coi có tức và ngu ko chứ. Tổng cộng nhà xe em bị trừ 15đ. Còn đúng 80đ. Em cố bình tĩnh bò về đến đích và đạt. Khi ký biên bản tay em vẫn còn run. Nên bác nào chưa thi thì cố bình tĩnh thì thi chắc chắn đậu thôi.

Hạng C
4/3/07
538
11
18
45
"Xì Gềnh"

Trích đoạn: bamebin

Đồng ý với mấy bác, thi thì tâm lý chiếm 50%. Em mới thi hôm 14/01 ở Q12. Em chạy thử 7 vòng thì toàn 95, chấp nhận bỏ 5 điểm ở dốc cầu. Ngày thi chạy tới nhà xe rồi vẫn còn 95. Nhưng khi lùi vào nhà xe ko hiểu sao ko cài số de được (em cài 3 lần lận, xe cứ chạy tới. Xe này em quen lắm đó), ko hiểu kẹt số hay sao nữa. Em cuống cả lên vì sợ quá giờ, thay vì như mấy bác chỉ, bỏ cha nó ko de vào nhà xe chịu mất 5 điểm. Hồi hộp quá quên luôn lời mấy bác dặn, cứ cố de vào nhà xe, cài số ko được còn bị chết máy. Khi cài số được de vào nhà xe ngon lành, máy báo đã kiểm tra, em phi ra liền. Xe qua vạch cảm ứng 1/2 xe thì máy báo trừ 5đ vì quá giờ. Mấy bác coi có tức và ngu ko chứ. Tổng cộng nhà xe em bị trừ 15đ. Còn đúng 80đ. Em cố bình tĩnh bò về đến đích và đạt. Khi ký biên bản tay em vẫn còn run. Nên bác nào chưa thi thì cố bình tĩnh thì thi chắc chắn đậu thôi.

Bác đúng là xui thật :D
Nhưng trong cái rủi vẫn còn cái may... ra khỏi nhà xe mà bác vẫn đủ bản lĩnh về đích mà không mất điểm nào nữa ... vẫn còn may chán...:)

Hạng B2
20/5/07
330
1.062
93

Chi hội phó OTC
10/7/07
2.112
0
36
Sai Gon

Hì, ủa Bác bamebin cũng thi ở Hóc Môn ngày 14/01 giống em nhể. Em cũng thi bữa đó nè, xe số 11. Em thì bị trừ chổ vệt bánh xe, còn 90 điểm thui :D:D. Sau tình huống nguy hiểm chổ tăng tốc là em thả côn , bỏ tay lái cho thư giãn luôn:) tàn tàn về đích thoai, mà cũng run thiệt.
Vợ cả em còn siêu hơn, 95 điểm luôn :mad:

Last edited by a moderator:
Hạng D
17/7/06
3.638
185
63

Trích đoạn: architecthcm

Hì, ủa Bác bamebin cũng thi ở Hóc Môn ngày 14/01 giống em nhể. Em cũng thi bữa đó nè, xe số 11. Em thì bị trừ chổ vệt bánh xe, còn 90 điểm thui :D:D. Sau tình huống nguy hiểm chổ tăng tốc là em thả côn , bỏ tay lái cho thư giãn luôn:) tàn tàn về đích thoai, mà cũng run thiệt.
Ui, Bác achi giờ mới thi lấy bằng à:), thế mà em tửong Bác đã có lâu rùi chứ:D. Chúc mừng Bác.

Hạng F
26/6/07
5.370
76
38
OS ... 5-YEAR BIRTHDAY

Trích đoạn: nquynh

Trích đoạn: architecthcm

Ui, Bác achi giờ mới thi lấy bằng à:), thế mà em tửong Bác đã có lâu rùi chứ:D. Chúc mừng Bác.

Chúc mừng bác

Trích đoạn: hanx

Trích đoạn: bamebin

Bác đúng là xui thật :D
Nhưng trong cái rủi vẫn còn cái may... ra khỏi nhà xe mà bác vẫn đủ bản lĩnh về đích mà không mất điểm nào nữa ... vẫn còn may chán...:)

Các bác nào sắp thi thì tham khảo bài này tý ... đảm bảo .... phê như con tê tê :)

Chúc các bác thi tốt nhé :).
..:)