Status
Không mở trả lời sau này.
Hạng D
5/4/09
1.559
2.026
143
Mấy năm gần đây, chính phủ đã áp dụng việc công bố dự trù ngân sách nhà nước từng năm công khai, nhiệm vụ này do bộ Tài Chính chủ trì và công bố vào đầu năm. Công việc của các bác bộ TC thật vất vả khi cân đối Cục thu trung bình 800-900K tỷ/năm vs Cục chi cao hơn mức thu khỏan 10-15%. Như mọi năm, năm nay cũng có cái bảng Ếch Seo như năm rồi (Quyết định số 3299/QĐ-BTC ngày 27/12/2012) nhưng dự trù GDP cao hơn (dự kiến GDP tăng 7%) kèm theo cơm thêm là món Bội chi ngân sách 4,8% GDP mặc định năm nào cũng có, tức khoảng 160K tỷ (năm trước là 140K tỷ).

Em thắc mắc là chuyện bội chi này sẽ lấy nguồn nào bù vào, hay lại đi vay, bóp cổ ...gà con để bù. Trong chi tiết chi ngân sách món BHXH lên đến 39,3K tỷ không biết sẽ sử dụng ra sao, chắc là dự trù thất nghiệp cao ? Còn cái món Chi thực hiện một số nhiệm vụ Nhà nước giao hoặc đặt hàng đối với các Tập đoàn kinh tế, các Tổng công ty, các ngân hàng thương mại Nhà nước thì cũng ko rõ là chi cái gì mà cũng quất luôn 3,7K tỷ.

Xem ra các các BTC thật là tài để ngồi cân mấy cục này, mời các bác tải về tham khảo:

https://docs.google.com/f...FhMG8/edit?usp=sharing

Last edited by a moderator:
Hạng D
18/7/12
1.160
994
143
HCMC
thôi kệ các chuyên gia tài tình của chúng ta bác ạh, đảng và nhà nước luôn đúng
em xin hết ạh

Hạng C
28/4/09
825
37
48
40
Năm 2012 dự kiến GDP 6.5 cuối cùng chỉ có 5.5 Năm nay tình hình bi bét hơn làm gì GDP 7% bác ah.

Các năm trước còn phát triển CSHT (cầu đường, cảng biển, quy hoạch BDS) thì còn vay ODA hay trái phiếu... Giờ bi bét mà đi vay dân tình ko thuận. Nên em nghĩ liệu pháp đơn giản nhất là... IN

Triệu chứng gần nhất là Mỹ in thêm tiền liên tục -> USD mất giá.. Tại VN vừa có FDI của Nhật, Châu Âu liên tục vào quý 4, kiều hối về (cao nhất trong 4 năm trở lại), nhập khẩu hàng cao cấp giảm (xe..) Vậy mà tỷ giá ko giảm mà có xu hướng nhích. Nên em nghĩ các bác nhà mình thấy FDI vào nhiều sợ mất ..cân đối, in thêm VND bù vào :D

Có bác lờ đờ đã từng nói: tiền chúng ta ko thiếu vì chúng ta có thể...in

Em thì cò con, chỉ mong các bác làm gì làm, ngày gia đình em 2 bữa cơm đạm bạc

Status
Không mở trả lời sau này.