Tập Lái
5/11/13
26
6
3
Chắc hẳn nhiều bạn trẻ chẳng biết biển xe máy, ô tô là biển ở tỉnh thành nào. Có người còn chưa từng được thấy biển xe 32 này bao giờ nữa cơ. Cũng phải thôi, tuổi đời của những chiếc xe này có biển 32 có khi còn lớn hơn tuổi của những cô bé, cậu bé đang cưỡi xe đạp điện bây giờ mà. Đã viết ra rùi thì giải thích luôn, 29-32 là biển của khu vực Hà Nội cũ (tức là trước khi sát nhập Hà Tây vào) biển 32 chỉ tồn tại trong một thời gian ngắn và chỉ có biển 3 số và hiện nay là đang ra đến tận biển 5 số rùi.
Lúc đổi biển từ 4 số lên 5 số với lý do hết kho số, mình băn khoăn mãi biển 31 mới ra lác đác vài xe thế mà đã hết kho số. Chả hiểu sao nữa. Đây cũng là chính là lý do khiến cho nhiều người không biết đến biển 32 là ở đâu. Những chiếc xe mang trên mình biển số 32 được gắn liền với Hà Nội những năm đầu sau đổi mới, những chiếc cub 50, đê đê đỏ 67 rùi đến 81 đèn tròn 82 đèn vuông và cả những con Dream thái thần thánh về sau nữa.

Tuyệt nhiên chưa xuất hiện những chiếc xe hơn 100 phân khối nhưng đã hơn rất nhiều những chiếc xe phải đạp phè phè như ba bét nhè rùi. Thời bấy giờ, đó là cả một gia tài đối với mỗi gia đình, mỗi chiếc xe 20-30 triệu từ năm 93 94 thì tính theo giá vàng thì còn giá trị hơn cả matiz bây giờ chứ đừng nói đến mấy con xe 2 bánh. Ai có xe máy biển 32 thường đầu tóc vuốt bóng lộn chân đi dép cao su, ra phố nghênh ngang thỉnh thoảng lại bấm còi pim pim dù cho chả có xe nào phía trước.

Thời này Hà Nội đã tháo dỡ hết những đường tàu điện chạy dọc các con phố, ngoài chiếc kèn kèn toe toe của các anh bán kem ra thì còi xe máy quả thực là một cái gì đó thể hiện sự giàu có, người bấm cảm thấy oai còn người nghe lại cảm thấy khó chịu. (mà hình như đến tận bây giờ tâm lý này vẫn không thay đổi) Những chiếc xe biển 32 thời này đều thuộc hàng xe "hịn hịn" đều được nhập khẩu từ Thái với Nhật về (chắc tại lúc này Trung Quốc chưa có công nghệ làm giả như bây giờ) nên đến tận bây giờ, các bạn thấy một chiếc xe biển 32 còn chạy ở đường phố Hà Nội thì đó cũng không phải điều quá lạ lẫm.

Thỉnh thoảng mình vẫn thấy một bác lớn tuổi nào đó, đi chiếc 82 chậm rãi đi dưới những tán cây cổ thụ của đường Phan Đình Phùng. Một khung cảnh mà khiến những người hoài cổ như mình không khỏi giảm ga chậm chậm một chút để ngoái nhìn. Chủ nhân của những chiếc xe biển 32 đa số đều là những người Hà Nội gốc, cho dù là nhập cư lên Hà Nội 20 năm trước để đăng ký được chiếc xe này và thêm ít nhất 5-7 năm sống ở Hà Nội để có thể nhập hộ khẩu, tức là cũng ngót nghét 30 năm.

À mà còn phải nhập cư vào 4 quận nội thành nữa đấy cơ nhá, cái thời mà chưa ai biết đến quận Tây Hồ, Long Biên, Thanh Xuân, Hoàng Mai, Cầu Giấy là cái mô tê gì đâu
) Thế nên tính họ là người Hà Nội chắc cũng không quá đáng lắm đâu nhỉ. Biển 32, những chiếc xe thuộc về hoài niệm, cũng như chủ nhân của nó, chiếc xe mang dáng vẻ bề ngoài cũ kĩ nhưng ẩn bên trong nó là một cỗ máy trải qua bao năm tháng (ít nhất là 3 cuộc khủng hoảng kinh tế) mà vẫn chưa bị thay thế. Đủ để chúng ta có thể cảm nhận được chúng. Vài năm nữa, chắc sẽ xuất hiện những chiếc xe biển 32 có 4 số, 5 số hay thậm chí 6 số nữa, hy vọng những chiếc xe này và chủ nhân của nó sẽ lại làm được điều mà tiền nhân của nó đã để lại trong lòng một người hoài cổ với Hà Nội như thằng hâm hâm dở dở ngồi type mấy dòng này ^^!

Bee

Last edited by a moderator:
  • Like
Reactions: Ares
Tập Lái
5/11/13
26
6
3
Re: Suzuki Viva, biểu tượng giàu có một thời

Last edited by a moderator:
Hạng C
31/1/12
955
388
63
51

Bác khoe xe rất

Hạng B2
9/4/12
174
3
18

Đấy là giấc mơ của em 10 năm trước,nhưng giờ e vẫn chưa được cưỡi em nó

Hạng B2
17/9/14
102
48
28
Thanh pho Ho Chi Minh
  • Like
Hạng B2
8/6/09
406
189
43
35
TP.HCM
em mượn hình của bác up facebook phát, trước cũng có 1 chiếc như này mà không biết chụp hình lại làm kỷ niệm gì hết, giò nhìn hình của bác post mà lòng thấy xao xuyến, bao nhiêu kỉ niệm thời sinh viên của em luôn.
Dạ bác cứ tự nhiên ạ. Bác thích em cũng thấy vui

Hạng B2
9/1/08
465
64
28
Nhà em hồi xưa cũng có em dream lông chuột như của bác Ares. Chỉ khác tem chữ hoa.

• Like
Hạng C
13/11/11
528
806
93
Sài Gòn
Người HN gốc là người gì bác kia? là người trên sao hỏa hả? là sáng sáng giành nhau phần phân bón rau muống đó hả? bác quên cái HN gốc đi là vừa, em dị ứng với bác nào khoe em là người HN gốc ...