Hạng B2
15/7/14
108
147
43
Các cụ cho em hỏi ý này với ạ, tình hình là em có miếng đất được công nhận dài là 13m, khá ngắn ạ, nhưng trước nhà em lại có đến 3m đất trống được công nhận trong sổ nhưng thuộc quy hoạch và 2m vỉa hè nữa sau đó mới ra đến đường nha.
Thì các bác cũng biết, xây nhà thì nếu em muốn chừa 1 khoảng để làm sân hay chỗ đậu xe thì em phải chịu lùi vô phần thuộc 13m đất của mình. Nhưng vậy thì thành phần còn lại ngắn quá, tội nghiệp.
Em có ý muốn hỏi là ví dụ em lùi phần 13m của mình vào 1m, thành chỉ còn 12m là từ cửa nhà hất vào và em lấy thêm 1.5m thuộc phần 3m thuộc lộ giới kia để em có tất cả thành 2.5m, em làm cổng nhà chính phía trước và thành có 2.5m dài để để xe hay làm sân thì cách này liệu có được phép, hay có bị ảnh hưởng đến việc hoàn công phần nhà phía trong không ?
Không biết cổng nhà và sân có nằm trong khoản hoàn côông không nhỉ ? Xin các bác chia sẻ ít kinh nghiệm ca này ạ. Em có chút hình mô tả.

Tập Lái
21/8/18
0
3
43
Theo em thì khi xây hoàn công nhà. Không hoàn công cổng. Bác cứ xây. Không sao cả Khi nào nhà nước quy hoạch lấy đất thì bác trả thôi.

Cò Đất
22/6/12
5.457
39.641
113
Được công nhận trên sổ thì đưa cổng ra sát mép vỉa hè.

Xây nhà thì tuân thủ khoảng lùi qui định (nếu có) từ chỉ giới đường đỏ. Khoảng lùi lớn hơn khoảng lùi qui định thì ko sao.

Hoàn công là nhà nước công nhận những gì cđt xây trên đất khi và chỉ khi “bản vẽ xin phép xây dựng” được duyệt và thực tế xây đúng như bản vẽ đó. Nếu trên bản vẽ có cổng và bản vẽ được duyệt thì hoàn công có phần cổng.

Hạng B2
15/7/14
108
147
43
Được công nhận trên sổ thì đưa cổng ra sát mép vỉa hè.
Xây nhà thì tuân thủ khoảng lùi qui định (nếu có) từ chỉ giới đường đỏ. Khoảng lùi lớn hơn khoảng lùi qui định thì ko sao.
Hoàn công là nhà nước công nhận những gì cđt xây trên đất khi và chỉ khi “bản vẽ xin phép xây dựng” được duyệt và thực tế xây đúng như bản vẽ đó. Nếu trên bản vẽ có cổng và bản vẽ được duyệt thì hoàn công có phần cổng.
Cảm ơn anh tư vấn nha, em cũng mường tượng như anh mà không chắc nên hỏi, vậy như em mô tả thì bèo nhất là em vẫn có thể để cổng ra tận mép vỉa hè, còn phần cửa nhà hay hiên tấm này nọ thì phải phụ thuộc vào xin giấy phép thế nào, xây ra hết kịch ranh quy hoạch hoặc phải lùi vào so với ranh và bao nhiêu chẳng hạn ?

Hạng B2
15/7/14
108
147
43
Xây vô tư bác ơi.Nhà em cũng xây như vậy, hoàn công vẫn bình thường.
Vậy à bác, em cũng yên tâm rồi, vì dù gì nó ghi rõ là Quy hoạch được công nhận mà.

12/10/07
2.646
10.496
113
Cứ xây cửa sát ranh quy hoạch, cổng sát vỉa hè.

Nếu họ cho phép xây cổng thì tốt, không cho thì cứ xây nhà trước, sau khi hoàn công thì làm cái cổng sau. Kêu thợ sắt làm sẵn, chiều chủ nhật mấy ảnh đi nhậu hết thì kêu thợ tới ráp, cao lắm 1 tiếng là xong. :D