Tập Lái
20/12/16
4
0
1
56
Lại hỏi về cung đường Mũi Né đi Đà Lạt

Mình sắp đi Mũi Né - Đà Lạt như tiêu đề, đang phân vân cung đèo Gia Bắc, hay Đại Ninh hay đèo Ngoạn Mục. Đã từng đi hết các cung nầy nhưng khá lâu rồi, giờ không biết tình hình đường sá thế nào.

Do mình đi Sedan 1 tài chở gia đình nên tiêu chí sẽ chọn cung đi êm ái nhất, nếu tham quan được cảnh đẹp hai bên đường thì càng tốt.

Xin cám ơn các Bác có kinh nghiệm tư vấn giúp!

*Ảnh minh họa

Last edited by a moderator:
Hạng F
18/2/13
5.654
13.859
113
Saigon & Dalat
Chở gia đình, chọn cung đi êm ái nhất, thì từ Mũi Né chỉ có tiếp QL1 ra Phan rang, xong theo QL27 lên đèo Ngoạn Mục. Từ đèo Ngoạn Mục qua đèo D'Ran vào Xuân trường thì nhà bác tha hồ dừng xe ngắm cảnh
QL28 đèo Gia Bắc đường nhỏ cũ, quanh co, QL28B đèo Đại Ninh chưa tu sửa, nên cả hai không thích hợp lắm khi gia đình du lịch bằng sedan

Hạng B2
16/9/19
115
119
43
Bình Thạnh, HCM
Cuối tháng 7 năm trước em chở gấu bằng honda đi cung này (ảnh), nghỉ 1 ngày 1 đêm ở Di Linh, 2 đêm 1 ngày ở Đà lạt, 1 đêm ở Bàu Trắng. Em ở ngoài Bắc mới vào ban đầu em dự định lên nhà ông Chú trên Di Linh chơi rồi lên Đà Lạt xong về nhưng em cũng máu đi chơi, ngoài Bắc đi chơi mấy chỗ đèo trên Tây Bắc nên nhìn thấy map cung này hay nên là đi luôn ( em máu đi ra Nha Trang nhưng phải về SG nhận việc gấp nên ko chiến được).
  • Mũi né theo em bác cứ bám đường ven biên DT 716 ra biển Cổ Thạch.
  • Tới Cổ Thạc bác lên QL1 về Cà Ná.
  • Về đến Cà Ná bác đi theo đường ven biển Ninh Thuận đến Mũi Đinh rồi đi ra Phan Rang ( cung này đẹp mê ly, tha hồ chụp ảnh, một bên núi 1 bên biển), lưu ý với bác đoạn ven biển này không có hàng quán cũng như nhà dân, đường rất đẹp và vắng.
  • Đến Phan Rang thì thẳng QL27 qua đèo ngoạn mục rồi vào QL20 qua Cầu Đất là tới đích.
  • Cung này em đi như kiểu trải qua 4 mùa trong năm ( Cầu Đất: là mùa đông, hôm em đi gió siêu to và rất lạnh, từ cuối đèo về Phan Rang là nóng như mùa hè, tới Mũi Né thì mát gần như mùa thu vậy).

Lại hỏi về cung đường Mũi Né đi Đà Lạt

Tập Lái
20/12/16
4
0
1
56
Cám ơn bác, nhìn đã thấy thích, mình chắc sẽ theo cung nầy.

Hạng B2
18/12/18
112
132
48
Mình sắp đi Mũi Né - Đà Lạt như tiêu đề, đang phân vân cung đèo Gia Bắc, hay Đại Ninh hay đèo Ngoạn Mục. Đã từng đi hết các cung nầy nhưng khá lâu rồi, giờ không biết tình hình đường sá thế nào, do mình đi Sedan 1 tài chở gia đình nên tiêu chí sẽ chọn cung đi êm ái nhất, nếu tham quan được cảnh đẹp hai bên đường thì càng tốt.

Tôi mới đi Mũi Né về Di Linh tháng 8 vừa rồi. Đèo Gia Bắc đường rất đẹp, hai bên cây cối um tùm, quanh co khúc khuỷu liên tục, chạy rất cảm giác, mặt đường rất láng, êm ái do mới sửa lại. Chạy gần hết đèo phía Lâm Đồng có chổ dừng chân Hai Khánh rất thú vị, bán nhiều đặc sản rừng như lan rừng, rượu chuối cô đơn, nấm linh chi... Đường này rất vắng, rất thiên nhiên.

Gởi bạn video tham khảo
Đèo Gia Bắc T08/2020

Hạng B2
30/4/15
414
494
63
Em vừa mới đi cả 2 cung đường QL28 (đèo Gia Bắc) + QL28B (đèo Đại Ninh) cách đây 3-4 tuần. Khuyên thật lòng bác tránh xa QL28B đường cực kỳ xấu, ổ gà ổ voi nhiều vô số và kéo dài gần như suốt hành trình, đi xe dằn xốc quá... xót xe ghê gớm. QL28 chỗ Di Linh đi xa hơn chút nhưng đường tốt hơn chạy khỏe hơn.... đường này sedan đi ngon lành nhé bác. Con xe Mazda 2 của thằng em em đi cùng chạy khỏe re.

Hạng C
20/6/17
655
1.116
93
45
Mình sắp đi Mũi Né - Đà Lạt như tiêu đề, đang phân vân cung đèo Gia Bắc, hay Đại Ninh hay đèo Ngoạn Mục. Đã từng đi hết các cung nầy nhưng khá lâu rồi, giờ không biết tình hình đường sá thế nào, do mình đi Sedan 1 tài chở gia đình nên tiêu chí sẽ chọn cung đi êm ái nhất, nếu tham quan được cảnh đẹp hai bên đường thì càng tốt.

Bác đi đường nào cũng đẹp hêt, nhưng đừng bao giờ đi đèo Đại Ninh, đường quá xấu, mình mới đi xong.

Hạng F
13/1/06
12.134
2.085
113
59
Bình Thạnh -Tp HCM
Vậy là đã rõ rồi hén bác chủ, ae đều khuyên bỏ cung 28B qua đèo Đại Ninh... Nhưng từ Mũi Né thì có lẽ nên đi luôn ra Phan Rang rồi leo đèo Ngoạn Mục hơn...

Mình cũng góp một clip ngắn 10 phút trên một đoạn hành trình xổ đèo Đại Ninh xuống Hòa Thắng - Bắc Bình để về Stop And Go Làng Chài resort nghỉ dưỡng... Đường hẹp và rất xấu, xe cùi bắp của mình tưng sốc đao lòng lắm luôn...! Hôm ấy nếu là về Phan Thiết thì mình đã đi cung 28 với đèo Gia Bắc...

Hạng B2
28/11/18
139
167
46

Nếu cụ thích trải nghiệm thì đi thử QL55- QL 20. Đi sớm chút, tầm 3H khởi hành. Ghé Lộc Thành, leo lên Linh Quy Pháp an săn mây. 7H xuống, chạy ra Bảo Lộc ăn sáng- cfe. Nhiều quán cfe ngon có tiếng. Orico- B’Lao Tuor- Tây Nguyên- Đôi dép...! Xong việc, QL20 hướng về Dalat. Ghé Đôi dép Resort cho Gấu tắm bùn chút ( vé hơi mắc chút). Xong đạp về dalat là vừa. QL20 bảo Lộc- Đalat đạp lún ga! Tha hồ trải nghiệm tốc độ xe! Chúc cụ chuyến đi cuối tuần vui vẻ! ( Mưa to khủng!!!)

Attachments

• Love
Reactions: PMH82