Status
Không mở trả lời sau này.
Hạng D
3/5/09
2.214
48
0
Tin tức của RFI:

Hãng tin Bloomberg hôm nay cho biết căn cứ vào báo cáo mới nhất vừa được Tổng cục Thống kê Việt Nam công bố : chỉ số giá tiêu dùng tại Việt Nam tính đến cuối tháng 10 tăng 9,66% so với cùng thời kỳ năm ngoái. Tỷ lệ lạm phát tại Việt Nam lên tới mức cao nhất trong thời gian 19 tháng qua. So với tháng 9, chỉ số tiêu dùng tăng 1,05%.

Hãng Bloomberg nhận định đây là hậu quả của chính sách phá giá đồng tiền. Năm ngoái, chính quyền Việt Nam đã ba lần hạ giá đơn vị tiền tệ nhằm giảm bớt mức thâm hụt trong cán cân thương mại. Đợt phá giá gần đây nhất là hồi tháng 8 vừa qua, Ngân hàng trung ương giảm 2% tỷ giá đơn vị tiền tệ. Tuy nhiên hậu quả tất yếu của chính sách tiền tệ nói trên đã dẫn đến tình trạng lạm phát tại Việt Nam. Như vậy là trong tám tháng liên tiếp tỷ lệ lạm phát tại Việt Nam liên tục ở mức trên 8%, vượt quá quy định của nhà nước.
Chính phủ Việt Nam đề ra mục tiêu tăng trưởng 7,5% cho năm tới với một mức lạm phát giao động khoảng 7% cho năm tới (2011) và trong buổi phát biểu tại QUốc hội hôm 20/10 vừa qua, thủ tướng Nguyễn Tấn Dũng đã xác định lại : GDP của Việt Nam trong năm nay dự trù tăng 6,7%. 

Một chuyên gia kinh tế của chi nhánh ngân hàng Crédit Agricole hoạt động tại Hồng Kông lo ngại chỉ giá tiêu dùng ở Việt Nam có thể tăng lên tới 10% vào cuối năm nay. Về phần mình một chuyên gia Việt Nam được Bloomberg trích dẫn loại trừ khả năng Việt Nam có thể tiếp hạ giá đồng tiền thêm 2 hay 3% nữa. Vì trong trường hợp này, lạm phát tại Việt Nam trong tháng 10 sẽ nhảy vọt lên tới gần 12% so với cùng thời kỳ năm ngoái. 

Hạng D
17/8/09
3.309
1.788
113
mấy xxx có câu muôn thuở bít rui 2 khổ lắm nói mãi

Hạng F
22/5/05
17.658
6.052
113
59
Thành phố Run Quất
Về phần mình một chuyên gia Việt Nam được Bloomberg trích dẫn loại trừ khả năng Việt Nam có thể tiếp hạ giá đồng tiền thêm 2 hay 3% nữa. Vì trong trường hợp này, lạm phát tại Việt Nam trong tháng 10 sẽ nhảy vọt lên tới gần 12% so với cùng thời kỳ năm ngoái.
----------------
Còn mười mấy tỷ usd đâu ,phọt ra luôn đi . Chứ ceng thẻng usd quá.

Hạng B1
1/9/08
54
3
18
HCM
Bệnh thành tích, tăng trưởng bằng mọi giá mà bác. Lo ngại hơn nữa là trong lúc lạm phát tăng như vầy, người ta lại giảm lãi suất... có trời mới hiểu nổi!

Hạng C
20/3/08
860
4
18
em không hiểu biết lắm,xin cho em hỏi bác Sanh ziên tí :lạm phát là gì,tại sao lại có lạm phát?

Hạng D
15/2/08
1.553
65
48
53
Bác SVG đã làm bài rồi thì làm tới luôn đi bác, phọt cho tụi em vài phát về cách kiềm hãm lạm phát và hành động của dân chúng đê.

Hạng B2
3/1/10
387
1
18
em cũng muốn hỏi bác sinh viên: lạm phát 12%, lãi cho vay của ngân hàng là 12%/năm. vậy có ý nghĩa gì bác?:cool:

Hạng F
1/5/09
6.754
1.126
113
Polts Vietnam - Tp HCM
Trong ngành của em (dệt may) hai tháng nay giá NL tăng 50%, cục vốn lưu động của e tự nhiên nó mất đi một nửa hic....

Hạng B2
26/2/09
252
30
28
34
CUMINV12 nói:
em không hiểu biết lắm,xin cho em hỏi bác Sanh ziên tí :lạm phát là gì,tại sao lại có lạm phát?
Nói nôm na lạm phát là sự mất giá của đồng tiền đó bác!
:confused: cao xa hơn thì e hok bít òi :p
Ví dụ dễ hỉu, năm nay bác cầm 10k ra mua được 1 tô hủ tíu thì năm sau bác phải đưa ra 12k mới mua được vậy đó!

Last edited by a moderator:
Hạng D
3/5/09
2.214
48
0
@Bác CUMIN and Thanh: Em Viết rồi, 1 bài dài, máy lỗi tèo rồi :D Mai viết lại nhé, khuya rồi.

@bác audi fan: nếu lãi xuất thấp hơn lạm phát là bị lãi âm. Coi như mình lỗ vốn.
Ví dụ bác có 1000 đồng, năm ngoái mua được 1 ổ mì. lãi xuất hiện nay là 12%.  Một 1000 đồng bác sẽ lãnh 1120 đồng vào cuối năm, dư sức mua 1 ổ mì. Còn 120 đồng mua kẹo nhai.
Nhưng lạm phát tới 15%. KHi đó 1000 đồng sẽ mất giá trị, hay là 1 ổ mì giá 1000 đồng năm ngoái bây giờ phải mua với giá 1150 đồng. lạm phát làm giá hàng háo tăng lên.

bác mà gửi 1000 đồng vào ngân hàng thì cuối năm gom cả lãi cũng mua không được ổ mì. Vì giá hàng hóa tăng cao hơn lãi xuất kiếm được.

Status
Không mở trả lời sau này.