Tags
c300
Hạng D
15/11/13
3.856
4.672
113
Theo ngu ý của em là như vầy. Cái cruise control, cửa sổ trời nó không thực sự quan trọng ở thị trường VN, lắp lẫy chuyển số chỉ thêm vài triệu. Em đồng ý những điều này. Tuy nhiên, cái em không đồng tình đó là với 1 con xe 1 tỉ 8, mang thương hiệu BMW mà lại không có những cái cơ bản như thế. Mấy bác yêu Bim có thể bênh vực là các option trên không cần thiết với điều kiện đường xá VN, nhưng em lại thấy mấy bác làm vậy lại giống mấy anh cuồng Toy, bao biện rằng option không cần thiết. Theo em nghĩ là ai yêu Bim thì nên chê EA mạnh vào, để EA không làm giá, thiến trụi lũi những con xe sở hữu công nghệ hàng đầu thế giới nữa :D. Em còn nhớ mãi cái tấm hình cái màn hình LCD trên con 640i Gran Coupe do EA nhập, gần 4 tỉ đồng mà bị thiến thế này xót xa quá.

Hạng D
3/2/05
1.829
2.381
113
otosaigon.com
Theo ngu ý của em là như vầy. Cái cruise control, cửa sổ trời nó không thực sự quan trọng ở thị trường VN, lắp lẫy chuyển số chỉ thêm vài triệu. Em đồng ý những điều này. Tuy nhiên, cái em không đồng tình đó là với 1 con xe 1 tỉ 8, mang thương hiệu BMW mà lại không có những cái cơ bản như thế. Mấy bác yêu Bim có thể bênh vực là các option trên không cần thiết với điều kiện đường xá VN, nhưng em lại thấy mấy bác làm vậy lại giống mấy anh cuồng Toy, bao biện rằng option không cần thiết. Theo em nghĩ là ai yêu Bim thì nên chê EA mạnh vào, để EA không làm giá, thiến trụi lũi những con xe sở hữu công nghệ hàng đầu thế giới nữa :D. Em còn nhớ mãi cái tấm hình cái màn hình LCD trên con 640i Gran Coupe do EA nhập, gần 4 tỉ đồng mà bị thiến thế này xót xa quá.

Vì nó là option ! Bác có thể thêm vào và trả thêm tiền
Còn nếu bác muốn có đầy đủ và giá rẻ thì qua thương hiệu khác cũng đc mà

Hạng D
15/11/13
3.856
4.672
113
Vì nó là option ! Bác có thể thêm vào và trả thêm tiền
Còn nếu bác muốn có đầy đủ và giá rẻ thì qua thương hiệu khác cũng đc mà
Trang bị tiêu chuẩn nó có ý nghĩa khác với trang bị gắn thêm trả tiền bác ơi :D.

Chi Hội Trưởng BFC
1/3/10
5.332
5.015
113
Emptiness
Trang bị tiêu chuẩn nó có ý nghĩa khác với trang bị gắn thêm trả tiền bác ơi :D.
Cũng khó giải thích cho bác hiểu nhưng em thử ráng chút. Các xe Đức nói chung và BMW nói riêng khi họ làm 1 dòng xe, sẽ có nhiều bản với các option trang bị tương ứng, bác có thể mua các option hoặc chọn các bản từ thấp đến cao theo ý mình, nó là cả một hệ thống rất chuẩn xác mà bác có thể tra được hoặc lên mạng bác build theo ý, như build 1 cái computer vậy đó. Nó sẽ kéo dài từ thế hệ này sang thế hệ khác, ví dụ chiếc xe đang nói nằm ở thế hệ thứ 6.
Còn các hãng xe khác ví dụ như ở Châu á (trừ các nhãn hiệu con, cao cấp tách riêng nhé) thì hầu như không hề theo hướng này, mà họ chỉ sản xuất một hoặc hơn một bản cho 1 dòng, bác có muốn hơn cũng không được, muốn đặt nâng cấp cũng không có đồ mà đặt. Ví dụ một con thế hệ 2 kg có cruise control, sang thế hệ 3 có, con thế hệ 2 muốn nâng cấp cũng không thể làm gì được. Và em phỏng đoán vì thế khi ra 1 dòng, họ sẽ cố cạnh tranh bằng cách trang bị option thêm cho các xe sau, thậm chí nếu nói về những option này cũng chỉ là duy nhất, bác có muốn nâng option đó lên "loại tốt hơn" chẳng hạn thì cũng vô phương.
Hai đường lối xây dựng xe khác nhau, nên khó mà nói được những option đang có ở những chiếc xe bình dân là trang bị tiêu chuẩn, trừ khi nó đã được trang bị từ thế hệ thứ 1 hoặc những thế hệ gần nhất.

Cái cuối cùng: em không bênh BMW (dù bác có gán em bênh em cũng vui lòng) là những chiếc xe BMW là những chiếc xe được thiết kế có tính "mở" rất cao nhằm thõa mãn tối đa nhu cầu cá nhân hóa, nên việc chưa có option và muốn thì vô vàng option có thể đặt hoặc nâng cấp sau này cũng rất dễ dàng.

Hạng D
3/2/05
1.829
2.381
113
otosaigon.com
Chính sách chung của BMW mà bác, trang bị tiêu chuẩn (base). Xe bên Mẽo, Đức bản base của BMW cũng thế thôi, mỗi hãng nó có tiêu chẩn khác nhau :)
Muốn tiêu chuẩn khác --> qua hãng khác ợ hehe :)

Hạng B1
24/10/15
67
96
18
大和高田
Cái cuối cùng: em không bênh BMW (dù bác có gán em bênh em cũng vui lòng) là những chiếc xe BMW là những chiếc xe được thiết kế có tính "mở" rất cao nhằm thõa mãn tối đa nhu cầu cá nhân hóa, nên việc chưa có option và muốn thì vô vàng option có thể đặt hoặc nâng cấp sau này cũng rất dễ dàng.
Đợt vừa rồi em có tìm hiểu xem sedan mà gấp hai ghế sau có rộng hơn hatchback cùng dòng không để quyết có nên đổi sang hatchback. Trong lúc search, tình cờ em có đọc một forum trong đó bàn về cái ghế sau gấp được cũng bị mấy anh BMW tính là option và bọn nó càu nhàu là mấy hãng này tính option từ cái nhỏ nhất, đúng là cái hội làm tiền, vặt từng xu của khách hàng cho dù hoàn toàn có thể free được (như cái option nhỏ này bị tính vài trăm đô ở Mỹ). Vậy là quan điểm của mấy thằng bên đó nó khác quan điểm của bác, bác coi đó là tầm của xe Đức nó vậy, chi tiết từng option nhưng bọn Mỹ thì nó coi việc đó như thánh Toy ở VN chỉ biết vặt tiền người tiêu dùng.

Tiện thể cũng nói thêm là em thuộc dạng nghèo, cũng chẳng quan tâm nhiều đến option nhiều hay ít mà chỉ coi xe là phương tiện di chuyển. Em thích hatchback vì nó gầm thấp như sedan mà mang được nhiều đồ, phù hợp với nhu cầu mang mấy đồ vui chơi giải trí cũng như sinh hoạt của em.

• Like
Reactions: moonriver
Hạng B2
29/10/13
124
163
43
Cruise control là gì vậy mấy bác? E chỉ biết bim nó có speed limit ah

Hạng D
4/11/13
4.177
2.144
113
Thêm 300tr chỉ để lấy em này so với 320i liệu có đàng ko bản thân em chạy qua 320i cũng depa ngon choẹt chả cần cài enigne mới này mấy khi chạy dc 235km/h ở VN. Cứ chia đôi cái speed đó ra cho lanh2 để tiền đổ xăng với độ xe cho đẹp.

Hạng D
5/6/13
2.751
3.678
113
www.vinhphutung.com
Cá nhân em vẫn đánh giá cao độ bám đường của dòng E90 hơn F30. Trợ lực dầu tuy nặng, khó xoay sở 1 tay khi vần vô lăng 1 chỗ hay khó lái cho phụ nữ nhưng lại cho cảm giác mặt đường tốt hơn F30 rất nhiều. Xe bám đường, xoay nhẹ vô lăng là bánh xe đi theo ngay, k có độ chậm hay rơ nhẹ như lái điện.

Chỉnh sửa cuối: