Thảo Luận Chung Lái xe số tự động

Hạng B1
27/11/05
63
0
0
RE: Lái xe số tự động

Xe AT tất nhiên là chỉ dùng chân phải, nếu không nhấn ga thì chuyển sang đặt trên bàn đạp phanh. Tay phải hơi thừa thãi thì có thể vừa lái vừa mân mê cái phanh tay, khi cần là kéo tốc lên.

Một thắc mắc là khi dừng đèn đỏ, có cần về N không, vì nhiều khi muốn đi tiếp, quên chuyển sang D, rú ga mà xe không nhúc nhích xe sau còi ầm ĩ? Nếu N khi dừng, thì cảm thấy máy không bị ghìm, nhưng thừa động tác.

Một kinh nghiệm đi xe số AT là nên đạp ga dứt khoát, lúc sắp chuyển số cao hơn thì ngớt chân ga, số sẽ tự chuyển ngọt ngào. Còn nếu đi xe AT triptronic 7 cấp thì cứ nhấn ga vô tư.

Hạng B2

Trích đoạn: HollowKnight
Một kinh nghiệm đi xe số AT là nên đạp ga dứt khoát, lúc sắp chuyển số cao hơn thì ngớt chân ga, số sẽ tự chuyển ngọt ngào. Còn nếu đi xe AT triptronic 7 cấp thì cứ nhấn ga vô tư.
Làm sao bít xe sắp chuyển số vậy bác ?

Hạng B2
31/7/05
240
1
0
58

Trích đoạn: HollowKnight

Xe AT tất nhiên là chỉ dùng chân phải, nếu không nhấn ga thì chuyển sang đặt trên bàn đạp phanh. Tay phải hơi thừa thãi thì có thể vừa lái vừa mân mê cái phanh tay, khi cần là kéo tốc lên.

Một thắc mắc là khi dừng đèn đỏ, có cần về N không, vì nhiều khi muốn đi tiếp, quên chuyển sang D, rú ga mà xe không nhúc nhích xe sau còi ầm ĩ? Nếu N khi dừng, thì cảm thấy máy không bị ghìm, nhưng thừa động tác.

:D:D:D Làm gì có cần phanh tay mà kéo bằng tay phải , muốn phanh tay thì phải đạp bàn đạp bên chân trái , còn tay phải dùng để xoa đầu gối :D:D:D

Hạng B2
13/12/06
119
6
18
www.ikinhdoanh.net

@ Hell Fire: "Làm sao bít xe sắp chuyển số vậy bác ?"

Mới làm wen với xe thì để ý đồng hồ vòng tua máy, sau wen rùi bác sẽ cảm giác được lúc nào thì nhẹ chân ga đi 1 tí để cho nó sang số.

E240, E280 thì cứ đạp lút chân ga (nếu điều kiện giao thông lý tưởng)

Last edited by a moderator:
Chi Hội Trưởng SubaruFC
15/6/06
2.729
1.581
113

Thế các bác cho em hỏi là bây giờ em cứ lấy xe Mazda 3 AT ở nhà ra chạy, thế đến khi thi lấy bằng lái thì ko biết chạy sang cái xe sất hạch của nó(hình như là Lanos) thì có chạy được ko? chắc em nghĩ là sẽ bị tắt máy quá..hic. chắc rớt quá, các bác co cao kiến gì ko ạ ??

Hạng B2

Trích đoạn: Kombat

Thế các bác cho em hỏi là bây giờ em cứ lấy xe Mazda 3 AT ở nhà ra chạy, thế đến khi thi lấy bằng lái thì ko biết chạy sang cái xe sất hạch của nó(hình như là Lanos) thì có chạy được ko? chắc em nghĩ là sẽ bị tắt máy quá..hic. chắc rớt quá, các bác co cao kiến gì ko ạ ??
Bác thuê xe MT tập cho wen rồi đi thi :).

Hạng F
13/1/06
13.891
35.964
113

Bác chạy AT sử dụng có 1 chân, chạy MT cần những 2 chân, mà cái chân trái cần nhuần nhuyễn hơn chân phải:D Phải làm lại từ đầu rồi.

Tập Lái
3/4/08
1
0
0

Em cũng đang thèm một con số tự động... bị liệt chân trái từ bé nên ngỡ giấc mơ lái ô tô xa vời.. Giờ đang mơ ước con Kia Morning,

Hạng B2
31/3/08
279
6
18
Hanoi

hehe,
em cũng ko biết để chân phải vào chỗ nào nếu chân trái đã "luôn luôn" đặt trên phanh và dùng để "tiếp" ga nữa.