Hạng D
7/8/04
1.313
363
83
Chào các bác,

Em mạo mụi khơi chuyên mục này với mục đích để mọi người góp ý kiến và kinh nghiệm thực tiễn để chúng ta có thể ứng phó 1 cách nhanh nhất có thể để cứu người bị tai nạn giao thông.

Nguyên cớ em tạo chuyên mục này là do một hôm khi đang đi trên đường thì em thấy 1 tai nạn giao thông xảy ra. Một cô gái đang nằm quằn quại giữa đường tay vuốt ngực liên hồi, có vẻ cô ấy đang đau đớn và khó thở. Đường vắng, em thấy có chục người đứng nhìn. Có thể họ vô cảm nhưng có thể họ không là người vô cảm nhưng họ kô biết phải làm sao (giống như em!!).

Em dừng xe cách cô gái 20m muốn giúp cô ta nhưng không biết làm sao! Hàng loạt câu hỏi xuất hiện trong đầu.

-Cô ấy còn sống nhưng tình hình có vẻ nguy kịch, lỡ cố ấy ...die trên đường mình giúp đưa cô ta đi cấp cứu thì mình bị liện luỵ ra sao?

-Mình đưa cố ấy đi khi chưa có công an đến, lỡ người gây tai nạn trốn mất , hiện trường tai nạn không được bảo vệ, rồi mình bị điều tra như người gây ra tai nạn thì sao?

-Mình phải làm những gì để sơ cưú trên đường đưa đi cấp cưú?

Người càng lúc càng đông nhưng không ai ra tay cưú giúp cô gái. Em đè sự dằn vặt trong lòng mình bằng lý do :quá đông người ở đó ai cũng không muốn cưú giúp thì mình không phải là người cá biệt!. Thế là em đi tiếp mà lòng bứt rứt. Em bỏ đi như 1 người vô cảm!!

Và việc ấy cứ làm em ray rứt. Sự vô cảm được xem như bình thường trong nhiều người có thể làm mất đi sinh mạng của 1 người và gây nỗi đau vô hạn cho 1 gia đình! Nếu như chẳng may người thân của mình bị tai nạn và bị mọi người đối xử như thế thì mình nghĩ sao!

Em mong mọi người nhiệt tình tham gia mục này, góp ý kiến như: mình cần gọi đến những cơ quan chức năng nào để thông báo tai nạn, làm sao mình thuyết phục xe otô đang lưu thông ngang qua tham gia đưa người bị nạn đi cấp cứu, những liên luỵ với pháp luật ngoài ý muốn gì sẽ xảy ra khi mình tham gia cưú nạn và cách để giảm thiểu khả năng ấy, mình làm gì để sơ cưú mà không làm tồi tệ thêm tình trạng chấn thương của nạn nhân v.v...?????

Phải chi mọi người tự nhủ : đừng cư xử vô cảm hay như người vô cảm đối với người gặp tai nạn giao thông.

Cám ơn các bác tham gia!!

Hạng B2
1/12/04
152
22
18
50
LA
RE: Làm gì để cưú giúp khi thấy người bị tai nạn giao thông?

[8|]

Last edited by a moderator:
Hạng B1
27/11/05
63
0
0

Vụ tai nạn taxi mà tôi là nạn nhân xảy ra ngay trên cầu Thăng Long, 3 thằng ôm đầu máu liên tục vẫy tay trong 30 phút cả 2 chiều xe, không một xe nào dừng lại, biển trắng, biển xanh, taxi vọt qua tuốt luốt. Sau phải dùng mobile phone gọi về hãng taxi, nó điều một xe khác chở cả nạn nhân đi bệnh viện.

Nhiều người có kinh nghiệm bảo: "lần sau như thế phải dàn hàng ngang ra đường mà chặn xe"

Lương tâm cũng cần phải dồn đến chân tường mới bắt được.

Hạng B2
21/4/04
143
1
0
Vietnam

Ngày xưa xe của bố em đi về cho nó đi nhờ vào viện, tí nữa thì bị chúng nó tấn công. Nói chung là nhiều khi làm phúc phải tội. Lần đó đệm sau của xe dính máu me giặt mãi ko khô. Còn anh em đi xe Ranger của ban điều hành, thế là cho nạn nhân lên thùng, sau khi vào viện về rửa mà vẫn cảm giác có mùi máu. hic hic

1/9/05
3.361
8
38
46
Mù Căng Chải

theo em nghĩ thì nên cứu người , nếu không đưa người bị nạn đi được thì chí ít cũng phải kéo người ta vào vệ đường , hoặc làm động tác sơ cứu . ngày xưa em cũng vô cảm ,nhưng từ hồi thấy mấy chú Gt hay 113 cũng vô cảm thì mình lại " có cảm " :D vì các bác nghĩ xem nếu mình hay người thân của mình mà rơi vào trường hợp như người bị nạn mà cũng gặp những con người vô cảm thì liệu có sống nổi không . mạng người là quý giá nhất trên đời dù là mạng ta hay mạng người khác . mà cái " cứu người " cũng như là ta lên chùa thôi mà . mà ta cứu người lúc này thì lúc khác ắt sẽ có người khác cứu ta . nên như vậy các bác ah .
em cũng chứng kiến không ít vụ Tn trên đường mà rõ ràng xe của các CA mà chạy thẳng luôn , đúng là lương tâm phải dồn đến chân tường mới bắt được . hà...
cheer !!!!!!!!!!!

Last edited by a moderator:
Hạng B2
8/6/05
360
0
0

Câu hỏi khó! [8|]

Ở châu Âu, bác phải đi học một khóa sơ cứu tai nạn (có chứng chỉ đàng hoàng), trước khi người ta cho phép bác tham gia thi lấy bằng lái phương tiện giao thông. Trong đống câu hỏi lý thuyết có câu về cách thông báo tai nạn giao thông. Trên đường thì cứ 500m lại có một trạm ĐT cấp báo (tất nhiên là miễn phí!).

Ở ta thì có cậu nước ngoài thấy tai nạn giao thông, người ta đứng xúm đen xúm đỏ quanh nạn nhân máu me bê bết nằm trên đường, mà không thấy ai động tĩnh gì cả. Cậu ta không chắc về trình độ sơ cứu nên không dám làm gì, chỉ bảo lái xe lấy ĐT gọi cấp cứu. Câu đầu tiên 115 hỏi cậu ta là "Ai trả tiền?" [:-] Các bác bảo nên làm sao đây? [8|]

Hạng C
20/2/04
881
0
18
VietNam

Trích đoạn: duc_redskins

theo em nghĩ thì nên cứu người , nếu không đưa người bị nạn đi được thì chí ít cũng phải kéo người ta vào vệ đường , hoặc làm động tác sơ cứu . ngày xưa em cũng vô cảm ,nhưng từ hồi thấy mấy chú Gt hay 113 cũng vô cảm thì mình lại " có cảm " :D vì các bác nghĩ xem nếu mình hay người thân của mình mà rơi vào trường hợp như người bị nạn mà cũng gặp những con người vô cảm thì liệu có sống nổi không . mạng người là quý giá nhất trên đời dù là mạng ta hay mạng người khác . mà cái " cứu người " cũng như là ta lên chùa thôi mà . mà ta cứu người lúc này thì lúc khác ắt sẽ có người khác cứu ta . nên như vậy các bác ah .
em cũng chứng kiến không ít vụ Tn trên đường mà rõ ràng xe của các CA mà chạy thẳng luôn , đúng là lương tâm phải dồn đến chân tường mới bắt được . hà...
cheer !!!!!!!!!!!
Đồng ý với bác

Hạng D
26/6/05
2.608
299
83
Vũng Tàu

1.Trước khi giúp, bác phải bảo đảm an toàn cho bản thân.
2.Nếu quyết định giúp, thì bác làm như sau
A .Kiểm tra xem nạn nhân còn thở không,bằng cách ghé sát mũi nạn nhân, hay đặt 2 ngón tay gần lổ mũi .Nếu còn thở, kiểm tra xem nạn nhân có phản ứng không, bằng cách gọi hay giật tóc mai . Nếu nạn nhân phản ứng, ok, cầm máu và goi cấp cứu, hoặc đưa đi bệnh viện .
-Nếu còn thở mà không phản ứng, nghỉa là bất tỉnh, kiểm tra động mạch cảnh, ở phía trái cần cổ -bác thử của bác xem -nếu có mạch, ok, nếu không có, phải xoa bóp tim ngoài lồng ngực, 60 lần /phút, và kiểm tra, CẤM XOA BÓP TIM NGOÀI LỒNG NGỰC NẾU CÒN MẠCH ĐẬP .
B .Nếu nạn nhân không còn thở, làm hô hấp nhân tạo 15 lần /phút, nếu không thở, không mạch,làm hô hấp nhân tạo và xoa bóp tim ngoài lồng ngực ,cho đến khi nạn nhân tự thở và có mạch .
Sau đó đặt nạn nhân ở tư thế hồi phục, nghiêng 1 bên .
Nói chung là phải qua lớp học mới biết cách, vì nếu không, lại nguy hiểm hơn .
Lại phải thực hành thường xuyên, rất dễ quên .
Lái xe an toàn .

Hạng B1
27/11/05
63
0
0

Trích đoạn: cabrio

Trên đường thì cứ 500m lại có một trạm ĐT cấp báo (tất nhiên là miễn phí!).

À ra thế, ở bển khi đi trên đường cao tốc lâu lâu lại nhìn thấy hộp điện thoại màu vàng và biển chỉ dẫn hình điện thoại, mình cứ tự hỏi: "Điện thoại công cộng đặt ở đây thì đến bao giờ thu lại được vốn, hay đây chưa phải vùng sâu vùng xa"

Ở xứ ta, dân chất vấn ngành bưu chính viễn thông: "Sao cước điện thoại đắt nhất thế giới" - trả lời - "dạ thưa, chúng em phải thu cao để bù lỗ phát triển viễn thông vùng sâu vùng xa, giúp miền ngược tiến kịp miền xuôi, bảo đảm tính ưu việt, tình thương giai cấp, lẽ công bằng xã hội" - dân nghe ù tai không hiểu mình đã chất vấn điều gì nữa.

Đường cao tốc ngon nhất Việt Nam là Pháp Vân Cầu Giẽ, tịnh không thấy một cái cabin điện thoại" hay là vì nó ra đời sau thời đại điện thoại di động?

Có ai biết tiêu chuẩn đường cao tốc có bắt buộc phải có trạm điện thoại không?

O.S.P.D
27/9/05
1.703
311
83
63
www.vnexpress.net

Các vấn dề sử lý thì các bác đã nói cả rồi.
Bác Cabrio nói hờn toàn chính xác,bọn em học bằng lái,trước hết phải có chứng nhận Sơ cứu.
@ bác HollowKnight: cái cột điện thoại này rất tác dụng.Khi trên trung tâm nhân được điện thoại của người gọi đến,họ không những đã biết được tình trạng khẩn cấp và còn xác định được ngay vị trí của nó nữa.Ngoài ra những cột trắng dọc đường,nếu bác để ý thì sẽ thấy trên đó có vẽ ký hiệu:> hoặc < để nhận biết đi hướng nào đến cột ĐT gần nhất.