Hạng B2
28/9/08
248
3.080
93
Biết bác trong nghề, cho phép hỏi thăm: Đặt implant lên xương ghép nó có chắc không bác? Chắc ở đây là muốn hỏi về sức nhai hay xé của răng và khả năng bám xương của implant.
Trước tiên là phải xác định là răng trên implant không thể nào bằng răng thật về chức năng, răng thật lúc nhai thì nó nhún nhảy và di chuyển do cấu tạo giải phẫu, còn răng implant thì như đóng đinh vô tường thôi, cứng chắc, không phản hồi (như cắn phải viên sạn thì không có phản xạ nhả ra mà nhai thẳng luôn). Về chuyện implant trên xương ghép, sau khi ghép thì theo thời gian xương ghép sẽ dần chuyển thành như xương thật, nên chuyện implant cứng chắc là đủ cho chức năng nhai. Tuy nhiên để xương ghép cứng chắc thì cần thời gian, tùy điều kiện ghép mà mất khoảng từ 6 tháng tới 1 năm. Tùy vào dự đoán độ ổn định ban đầu của implant mà người ta sẽ quyết định vừa đặt implant vừa ghép xương đồng thời, hay là ghép xương trước rồi chờ xương tích hợp mới tiến hành làm.

• Like
Reactions: Luongnghi
Hạng D
3/12/07
1.434
2.501
113
Trước tiên là phải xác định là răng trên implant không thể nào bằng răng thật về chức năng, răng thật lúc nhai thì nó nhún nhảy và di chuyển do cấu tạo giải phẫu, còn răng implant thì như đóng đinh vô tường thôi, cứng chắc, không phản hồi (như cắn phải viên sạn thì không có phản xạ nhả ra mà nhai thẳng luôn). Về chuyện implant trên xương ghép, sau khi ghép thì theo thời gian xương ghép sẽ dần chuyển thành như xương thật, nên chuyện implant cứng chắc là đủ cho chức năng nhai. Tuy nhiên để xương ghép cứng chắc thì cần thời gian, tùy điều kiện ghép mà mất khoảng từ 6 tháng tới 1 năm. Tùy vào dự đoán độ ổn định ban đầu của implant mà người ta sẽ quyết định vừa đặt implant vừa ghép xương đồng thời, hay là ghép xương trước rồi chờ xương tích hợp mới tiến hành làm.
vậy là cắm implant đồng thời ghép xương lun phỏng bác, vậy là giống như đổ thêm xi măng vào cốt thép hihi

răng khôn nếu chỉ lý do là dính thức ăn hôi miệng, có vẻ ko hợp lý lắm bác? nếu kỹ kỹ ăn xong đánh răng hoặc nhai sinh gum thì ổn chứ ạ? ko hiểu các nha sỹ có nhổ răng khôn của họ ko chứ hình dung 4 lần dùng kìm kẹp cậy, nậy, nhổ, vặn vẹo...đau thấu xương...thì tàn tạ cả hàm răng mất :(

Vậy mất một răng phía trong mà ko làm implant cứ để đó thì có bị ảnh hưởng gì ko các bác??
bị tiêu xương phía dưới, và ko có cơ hội làm implant nữa, e đồ rằng việc tiêu xương cũng ảnh hưởng đến xương hàm của răng bên cạnh...phỏng các bác?

Hạng B2
28/9/08
248
3.080
93
Vậy mất một răng phía trong mà ko làm implant cứ để đó thì có bị ảnh hưởng gì ko các bác??
Đầu tiên là răng đối diện sẽ trồi vào chỗ trống phía đối diện, mất thăng bằng nhai. Nếu mất răng giữa mà có 2 răng 2 đầu thì 2 răng đó có xu hướng nghiêng vô chỗ trống. Tiếp đến là xương vùng mất răng sẽ tiêu từ từ. Các trường hợp trên nếu sau này có điều kiện trồng lại răng đều phải xử lý phức tạp.
răng khôn nếu chỉ lý do là dính thức ăn hôi miệng, có vẻ ko hợp lý lắm bác? nếu kỹ kỹ ăn xong đánh răng hoặc nhai sinh gum thì ổn chứ ạ? ko hiểu các nha sỹ có nhổ răng khôn của họ ko chứ hình dung 4 lần dùng kìm kẹp cậy, nậy, nhổ, vặn vẹo...đau thấu xương...thì tàn tạ cả hàm răng mất :(

bị tiêu xương phía dưới, và ko có cơ hội làm implant nữa, e đồ rằng việc tiêu xương cũng ảnh hưởng đến xương hàm của răng bên cạnh...phỏng các bác?
Cái răng khôn nên gọi là răng dại mới đúng, khi nó đã mọc lệch lạc thì vệ sinh kỹ cỡ nào cũng vẫn có khả năng xảy ra biến chứng( sâu răng kế bên, viêm nưới, viêm quanh răng vv...). Giờ thì thuốc tê, tiền mê ( làm giảm đau, lơ mơ ngủ) rất tốt nên nhổ răng hay implant hoàn toàn không đau và cũng nhẹ nhàng thôi.

• Like
Reactions: xuanlanvu
PKN confirmed
Hạng C
19/8/12
712
13.920
93
Thiếu răng thì các răng còn lại sẽ có xu hướng lệch vào trong theo thời gian. Già bị xấu.

Hạng D
3/12/07
1.434
2.501
113
trước khi cắm implant có nơi họ nói phải chụp CT cho kỹ phỏng bác endoman, có nơi chỉ cần X quang là ok ?

Hạng B2
28/9/08
248
3.080
93
trước khi cắm implant có nơi họ nói phải chụp CT cho kỹ phỏng bác endoman, có nơi chỉ cần X quang là ok ?
Éc, giờ mới thấy. Dĩ nhiên là phải chụp CT ( bản chất nó vẫn là X quang thôi) để thấy rõ mặt cắt ngang xương, từ đó đo đạc để xác định được thể tích xương có đủ để chứa trụ implant không ( vì đa số người mất răng lâu ngày xương hàm sẽ tiêu rất nhiều). X quang răng thông thường chỉ 2 chiều nên không thể xác định chính xác thể tích xương.

Hạng D
3/12/07
1.434
2.501
113
Em mới cắm 6 tháng trước, tuần sau làm mũ chụp implant. Tổng chi phí hết 35 chai.
Em làm ở rhm tw nguyễn chí thanh.
Các nghiệp vụ khó cứ rhm tw hoặc rhm thành phố ( trần hưng đạo ) mà đi. Răng hàm mặt thành phố dịch vụ, hạ tầng tốt hơn, chuyên nghiệp hơn ( cá nhân em đánh giá) , nhà em gần rhm tw nên vào đây cho tiện.
Em cung moi cam implant o RHM NCT, doi 4t nua ktra gan mu. Khoa Ky thuat cao, Bsy Thanh tre lam cung thay tot lam. E chon loai cua Duc 19tr, sau nay them cai rang su chac 5;7tr gi do...

Hạng D
23/6/13
1.881
4.863
113
Em cung moi cam implant o RHM NCT, doi 4t nua ktra gan mu. Khoa Ky thuat cao, Bsy Thanh tre lam cung thay tot lam. E chon loai cua Duc 19tr, sau nay them cai rang su chac 5;7tr gi do...
Bác có làm ở lầu 1 dịch vụ k ?