Hạng D
29/10/07
2.005
9.356
113
HCM
www.bsdinsight.com

Kenneth Gorelick tức Kenny G - Cao thủ soprano saxophone, thành danh trên giang hồ đã mấy chục năm nay - chắc em cũng chẳng cần giới thiệu vì với câu cú lũng cũng của em đâm ra nó dở luôn.

Dưới đây làm số bài tình trữ tình, lại được Kenny G chơi với phong cách lãng mạn, dịu dàng và quá đổi mượt mà cho một bài tình ca (em làm biếng gõ cái list quá, các bác unzip ra là có cái list nhé - cái này em gôm của vài album lại nó ra cái đó)

Down-noát em nó ở đây

Hạng D
29/10/07
2.005
9.356
113
HCM
www.bsdinsight.com
Còn đây, em nó tên: Gởi người con gái miền Nam, các tác phẩm của Đoàn Chuẩn - hôm em đi nhà sách thấy hay hay, mua một đĩa về nghe

Các bác cho nhận xét về các cây saxophone nhé và down-noát em nó ở đây

(hình em chỉa từ in-tờ-lét nhé)

Last edited by a moderator:
Hạng D
17/7/07
3.452
33
48
Sài-gòn
Cha đẻ kèn Saxophone :
[link]http://en.wikipedia.org/wiki/Adolphe_Sax[/link]

Saxophone có nhiều loại :
Military band family:
- Soprano Sax (Saxophone Soprano) bạn Insight đã giới thiệu bài trên, âm vực tương đương giọng Nữ cao Thanh nhạc (Soprano).

Thông dụng phổ biến nhất là 2 loại dưới đây :
- Alto Sax âm vực tương đương giọng Nữ trung (Alto), tương đương Violon Alto (Viola, dân nhạc chỉ gọi tắt = đàn Viola) ; Alto Sax sử dụng khóa Sol, giọng Eb (Mi giáng) tức nốt C (Do) của Alto Sax ngang bằng Eb của Piano.

Có dây đeo cổ, dài ngang bụng người chơi.

-Tenor Sax (Saxophone Ténor) tương đương giọng Nam cao, sử dụng khóa Sol, in Bb (Si giáng) tức nốt C (Do) của Tenor Sax ngang bằng Bb của Piano.

Có dây đeo cổ, dài hơn Alto, đeo xệ 1/2 đùi bên phải người chơi.

Danny Boy (The Londonderry Air), 1 bài "kinh điển" của Tenor Sax.
Trình diễn : Boots Randolph
http://www.youtube.com/wa...ws&feature=related

Vì khác "giọng" (so Piano, Organ, Accordéon) như đã nói trên do đó khi ra sân khấu nhiều em Ca sĩ mắc bịnh "sao" õng ẹo : hôm nay em đau cổ khàn tiếng rùi các anh làm ơn xuống tông dùm : dù xuống 1/2 tông hay cả 1-2 tông ... thì chỉ Guitare là đơn giản nhất, kế đến Piano (Organ), còn kèn (Sax, Trumpet) do khác "giọng" nên thường ... nghỉ phẻ vẫn lãnh đủ thù lao hehehe 

Hoặc khi ban nhạc giao lưu : mời khán giả lên hát : nhiều bài lạ (ví dụ Dân ca địa phương) dù dân kèn có "nắm bắt" lẹ đi nữa thì cũng đành ... bỏ kèn
hoặc đuổi thèng Guitare/Piano đi chỗ khác chơi rùi thế chỗ nó

Nhưng thường thì dân kèn hay tranh thủ ... bò xuống khán giả coi nàng nèo .... trẻ đẹp thì mời ra nhảy (coi chừng bị ... chồng nàng đụt phù mỏ)

Hạng D
23/11/06
1.911
31
48
Hay lắm bác ạ,nếu bác có album về guitar thì post lên luôn nhé