Tập Lái
30/5/15
18
12
3
29
Tôi đã chạy Vios và City, Accent thì ngồi ghế sau. Cảm nhận City bị ù, Vios khá hơn, ngồi sau Accent thấy cũng ổn. Nói thiệt là dòng phổ thông đi phố thì cũng gần tương đương nhau. Nhưng cá nhân tôi thì tôi chọn Vios, vì có ông anh đi xe này từ 2013 đến giờ, hỏi xe ổn không thì ổng bảo chỉ thay nhớt đổ xăng và chạy, xe bảo dưỡng định kỳ chính hãng.
Trước làm ở Buôn Mê Thuột, có ông đối tác đi con Elantra, hỏi xe ổn không thì ông bảo chắc đổi sang xe Nhật, lý do là không đúng theo quảng cáo, đi ngon chỉ được 2 năm đầu.
Em đi kia Carens cả 11 năm nay cũng chỉ đổ xăng thay nhớt, và các thứ như bơm xăng, phuộc, bugi, lốp định kì thôi, của bền tại người thôi!

Hạng D
21/3/16
1.014
665
113
Đọc hết 11 trang, chủ topic chắc cũng biết chọn xe nào rồi. Mua xe lần đầu tầm tiền này, gia đình trẻ mua xe hạng B và đưa 3 chiếc xe trên vào chung kết là đúng đắn. Đừng có mà nghe theo mấy bác đang chạy Xpan hay Ertiga…
Mình chạy qua nhiều xe, hiện đang đi 1 con 5 chỗ gầm cao, nhà cũng 5 ngừoi mà thấy nhu cầu 7 chỗ là không nhiều lắm, 1 năm dc vài lần khi đi thêm ông bà hoặc đi chơi có thêm bạn bè.
Khuyên em chon VIOS bản G cho lần này, sau vài năm đổi xe tính tiếp.

• Like
Reactions: CuBiMi and Luke217
Hạng B2
31/12/17
148
184
44
35
Tp.HCM
Hạng B giờ Vios top rồi. Xe Hàn thì i10 là con xe đầi tiên. bạn bè xung quanh cũng có xe Hàn. xe Hàn chỉ có Fe là chuẩn bài...
Còn City thì ngáo giá, ngon chỗ nào ông biết kể tui nghe đi chứ tui chỉ thấy đẹp. Máy city theo spec khỏe nhất phân khúc nhưng khi cần tăng tốc thì máy rú to nhất phân khúc. ko biết do cách âm khoang máy kém hay do Honda tinh chỉnh kém. nói chung Honda VN làm xe máy thôi !
Do tùy xe thôi anh, chắc anh làm xe nhiều nên đánh giá theo góc nhìn của anh. Em thì thuê tự lái chiếc Vios và chiếc City đời cũ thì City ăn đứt Vios ở nội thất, độ bốc, điểm em không thích ở City là gầm nó thấp quá. Còn Vios thì bền bỉ, vừa đủ xài nhưng không bốc, em đi 2 con thì máy lạnh vừa đủ, độ rộng khoang sau thì như nhau. Công ty em thì chuyên đi Santa fe, em thì chạy chiếc Kona thấy ok lắm, vỏ dày hơn hẳn chiếc accent. T12/20 em cũng định lấy Vios mà đại lý làm giá, xe hot không thèm giảm giá, tặng phụ kiện gì 5tr là xong, lăn bánh SG Vios G cũng 620 630 (có khuyến mãi thuế 50%) thì phải, thôi bỏ ra thêm vài chục lấy con phân khúc cao hơn cho ngon, chốt Kona 675tr.

Hạng B2
31/12/17
148
184
44
35
Tp.HCM
Đọc hết 11 trang, chủ topic chắc cũng biết chọn xe nào rồi. Mua xe lần đầu tầm tiền này, gia đình trẻ mua xe hạng B và đưa 3 chiếc xe trên vào chung kết là đúng đắn. Đừng có mà nghe theo mấy bác đang chạy Xpan hay Ertiga…
Mình chạy qua nhiều xe, hiện đang đi 1 con 5 chỗ gầm cao, nhà cũng 5 ngừoi mà thấy nhu cầu 7 chỗ là không nhiều lắm, 1 năm dc vài lần khi đi thêm ông bà hoặc đi chơi có thêm bạn bè.
Khuyên em chon VIOS bản G cho lần này, sau vài năm đổi xe tính tiếp.
Nếu chọn phân khúc B giữa 3 con này thì Vios G là ok, phù hợp nhất. Hoặc có thể xem xét thêm con Nissan almera nhập thái máy turbo 1.0 mới ra, mình chưa coi con này nên không biết thực tế ra sao nhưng nhập thái là ngon rồi.

• Like
Reactions: Lqanh
Hạng D
23/1/16
1.872
1.182
113
Do tùy xe thôi anh, chắc anh làm xe nhiều nên đánh giá theo góc nhìn của anh. Em thì thuê tự lái chiếc Vios và chiếc City đời cũ thì City ăn đứt Vios ở nội thất, độ bốc, điểm em không thích ở City là gầm nó thấp quá. Còn Vios thì bền bỉ, vừa đủ xài nhưng không bốc, em đi 2 con thì máy lạnh vừa đủ, độ rộng khoang sau thì như nhau. Công ty em thì chuyên đi Santa fe, em thì chạy chiếc Kona thấy ok lắm, vỏ dày hơn hẳn chiếc accent. T12/20 em cũng định lấy Vios mà đại lý làm giá, xe hot không thèm giảm giá, tặng phụ kiện gì 5tr là xong, lăn bánh SG Vios G cũng 620 630 (có khuyến mãi thuế 50%) thì phải, thôi bỏ ra thêm vài chục lấy con phân khúc cao hơn cho ngon, chốt Kona 675tr.
City hút khách thuê hơn là thật, nhưng đa phần họ thuê 1 lần chứ lần sau ko thuê nữa vì ồn, điều hòa yếu (City top 2019). City độ khít các chi tiết cug khá kém, cảng trước khá yếu. chắc do chuẩn láp ráp IKD nên kém vậy.

Hạng D
21/12/17
1.776
2.740
113
40
Cũng chủ đề xe Nhật hay Hàn, hôm trước em có tham gia một chủ đề tương tự thế này.

Em có nói rõ là xe Nhật rõ ràng nó bền hơn xe Hàn và ít hỏng vặt hơn, nên nó cũng mắc tiền hơn một ít. Gia đình và bạn bè em có xài cả 2 loại nên em biết, điều này là thực tế.

Em cũng nói thêm là xe Hàn mặc dù nhiều cái nó không bằng xe Nhật nhưng xài cũng được chứ không đến nỗi như nhiều người cố tình dìm hàng nói.

Khi nghe em mới nói "xe Hàn xài cũng được", cả đám cuồng Nhật nhảy vô nhao nhao lên loạn xạ như lợn hoạn, chê xe Hàn thậm tệ. Mắc cười ghê. Những người yêu mến xe Nhật thật sự chẳng ai làm vậy cả.

Hạng B2
31/12/17
148
184
44
35
Tp.HCM
City hút khách thuê hơn là thật, nhưng đa phần họ thuê 1 lần chứ lần sau ko thuê nữa vì ồn, điều hòa yếu (City top 2019). City độ khít các chi tiết cug khá kém, cảng trước khá yếu. chắc do chuẩn láp ráp IKD nên kém vậy.
Công nhận điều hòa city yếu, cản trước yếu, em thuê tự lái thì thuê chỗ quen với cố gắng thuê nhiều loại khác nhau, nhưng chọn giữa Vios và City bằng giá thì đương nhiên lấy City để lái cho sướng rồi. Còn ồn thì em thấy 2 con này sàng sàng nhau chứ có khác gì rõ rệt lắm đâu anh, em thấy chọn hạng B thì Vios, City chiếc nào cũng được, nhu cầu đẹp, cửa sổ trời thì Accent cũng được vì chạy gia đình mà. Còn kinh doanh thì Vios luôn là số 1.

Hạng B2
31/12/17
148
184
44
35
Tp.HCM
Cũng chủ đề xe Nhật hay Hàn, hôm trước em có tham gia một chủ đề tương tự thế này.

Em có nói rõ là xe Nhật rõ ràng nó bền hơn xe Hàn và ít hỏng vặt hơn, nên nó cũng mắc tiền hơn một ít. Gia đình và bạn bè em có xài cả 2 loại nên em biết, điều này là thực tế.

Em cũng nói thêm là xe Hàn mặc dù nhiều cái nó không bằng xe Nhật nhưng xài cũng được chứ không đến nỗi như nhiều người cố tình dìm hàng nói.

Khi nghe em mới nói "xe Hàn xài cũng được", cả đám cuồng Nhật nhảy vô nhao nhao lên loạn xạ như lợn hoạn, chê xe Hàn thậm tệ. Mắc cười ghê. Những người yêu mến xe Nhật thật sự chẳng ai làm vậy cả.
Nếu so sánh thì xe hàn chạy được 500.000 km tương đương xe nhật chạy 1tr km nhưng nếu chạy gia đình, bảo dưỡng kỹ, chạy 5 6 năm thì chừng 100.000km là hết mức nên suy cho cùng thì xe nào cũng được, i10 giữ kỹ vẫn ngon hơn cả mấy chiếc Xpander bào liên tục mà.
Mình cũng chọn Hyundai (không chọn Kia vì lắp ráp bởi Thaco) và rất hài lòng.

Hạng D
23/1/16
1.872
1.182
113
Công nhận điều hòa city yếu, cản trước yếu, em thuê tự lái thì thuê chỗ quen với cố gắng thuê nhiều loại khác nhau, nhưng chọn giữa Vios và City bằng giá thì đương nhiên lấy City để lái cho sướng rồi. Còn ồn thì em thấy 2 con này sàng sàng nhau chứ có khác gì rõ rệt lắm đâu anh, em thấy chọn hạng B thì Vios, City chiếc nào cũng được, nhu cầu đẹp, cửa sổ trời thì Accent cũng được vì chạy gia đình mà. Còn kinh doanh thì Vios luôn là số 1.
mình lái cả city vios accent, thấy cảm giác lái 9 10, ko khó để thích nghi giữa 3 con này. nên cảm giác lái ở hạng B là 1 cái marketing thấy rõ. City lái cao tốc ko đầm xe như Vios. vòng quay City lớn hơn Vios nên xoay sở trog phố cũng khó hơn tẹo. Nhìn chung vẫn đánh giá Vios hài hòa nhất.
Còn xe làm dịch vụ giờ Accent trội hơn hẳn vì giá rẻ, xoay vốn nhanh hơn. xe giờ cũng nhanh demode. mùa dịch xe dịch vụ ko chạy dc doanh số accent tụt hẳn cũng là 1 minh chứng cho việc Accent lên ngôi xe dịch vụ.

• Like
Reactions: trumto and Luke217