Status
Không mở trả lời sau này.
Tập Lái
15/6/12
2
0
0
Em đang có dự định thuê mặt bằng mở quán ăn, khoảng 4x10m, nhưng chưa có kinh nghiệm trong vụ thuê mặt bằng. Các bác cho em hỏi:
1. Khi thuê mình thường yêu cầu chủ nhà ra Phòng công chứng ký hợp đồng và giao cọc đúng không ạ? Nếu chủ nhà không chịu ra công chứng thì sao, vì em thấy mấy chủ nhà thường ngại dính vào pháp luật lắm, nếu mình chỉ ký hợp đồng tại nhà giữa mình với chủ nhà thôi thì hợp đồng đó có hiệu lực không? Bản hợp đồng là do mình soạn sẵn, hay làm theo mẫu của phòng công chứng? Các bác có mẫu nào không cho em xin.
2. Em nghe nói một số người thuê nhà của người khác rồi sau đó đem cho thuê lại, và nhiều người bị lừa đảo vì vụ này. Việc thuê của những người cho thuê lại này có đáng tin không? Em vẫn muốn thuê chính chủ hơn, khi thuê mình có thể yêu cầu chủ cho xem giấy tờ nhà không?
3. Khi ra công chứng, các quy trình ký kết như thế nào ạ?
4. Khi đăng ký kinh doanh, chờ duyệt giấy phép có lâu không ạ? Em sợ chờ lâu thì hỏng!

Các bác có kinh nghiệm trong vụ thuê nhà này mách cho em với, em sợ có nhiều thứ em còn chưa hình dung được hết! Cảm ơn các bác nhiều!

Last edited by a moderator:
Hạng B2
9/6/12
105
0
0
35
Con nhà nghèo
haizz giờ môi giới đầy ra đấy, các cần gì phải lăn tăn mấy chuyện này! Em có quen ông bạn làm môi giới mặt bằng quận 1 này. Nếu bác thuê mặt bằng ở đó thì call vào số điện thoại này 0914122436. Nói là Phú giới thiệu qua, bên đấy họ nói chuyện với chủ nhà hết, công chứng hợp đồng này nọ, bên môi giới họ soạn sẵn hợp đồng cho mình luôn và tất nhiên là bác chẳng mất đồng cắc nào vì môi giới họ nhận phí môi giới bên chủ nhà chứ không lấy tiền của khách bác ạ!!
Còn đăng ký kinh doanh thì trong điều kiện bình thường là 5 ngày làm việc (khoảng 1 tuần) là có giấy phép cho bác. Cái này nếu bác cần thì alo em, bên em làm cái này, trên tinh thần thiện chí - hợp tác thì em cũng nói với bác cái này luôn, bên em là công ty luật nên chất lượng dịch vụ sẽ khác với những công ty tư vấn bình thường và phí dịch vụ cũng cao hơn!! Em nói trước để bác tính nhé...

Hạng B2
20/5/12
193
56
28
TP.Cần Thơ
Hợp đồng ko có công chứng nếu xảy ra chuyện bể hợp đồng thì chẳng có hiệu lực đâu bác , còn hợp đồng giữa mình va chủ nhà thì do chủ nhà có biết chuyện hay ko nữa ko chen ép giá điên điên hứng len ko cho thuê nũa thì khổ , bác ra công chứng có người hướng dẫn , đăng ký kinh doanh bac nhờ có làm cho lẹ khoang 3tr nhanh gọn lẹ , lúc trước e ko nhờ cò làm muốn điên với mấy bác sở KHĐT luôn , e cũng thuê nhà khổ lắm bác à lâu lâu tăng giá chán

Tập Lái
15/6/12
2
0
0
Em không có nhiều tiền bác ạ, nên Quận 1 thì chả dám mơ!! Với lại em cũng muốn biết quy trình nó như thế nào, mấy cái này mình vẫn nên nắm thì tốt hơn bác ạ! Cám ơn bác nhé, em sẽ lưu lại tên bác, có dịp thì sẽ hợp tác nhé.

Hạng B2
9/6/12
105
0
0
35
Con nhà nghèo
THANH TUAN 8558 nói:
Hợp đồng ko có công chứng nếu xảy ra chuyện bể hợp đồng thì chẳng có hiệu lực đâu bác , còn hợp đồng giữa mình va chủ nhà thì do chủ nhà có biết chuyện hay ko nữa ko chen ép giá điên điên hứng len ko cho thuê nũa thì khổ , bác ra công chứng có người hướng dẫn , đăng ký kinh doanh bac nhờ có làm cho lẹ khoang 3tr nhanh gọn lẹ , lúc trước e ko nhờ cò làm muốn điên với mấy bác sở KHĐT luôn , e cũng thuê nhà khổ lắm bác à lâu lâu tăng giá chán
Thủ tục hành chính ở VN mình cứ nộp hồ sơ không thì cũng khó xong việc lắm bác ạ, bên em làm cũng tầm giá đó tùy ngành nghề kinh doanh đặc biệt thì sẽ có giá phù hợp. Hợp đồng trên 6 tháng thì phải công chứng, đó là quy định của pháp luật rồi. Bác yên tâm, chủ nhà bây giờ họ cho thuê nhiều nên cũng biết chuyện, bạn em làm bên môi giới nên em cũng biết khá rõ, họ chịu làm hết. Giá trong hợp đồng thuê không thay đổi đâu, được quy định trong hợp đồng luôn, còn giá điện nước thì thông thường là tính theo điện kinh doanh bác ạ!!

Em không có nhiều tiền bác ạ, nên Quận 1 thì chả dám mơ!! Với lại em cũng muốn biết quy trình nó như thế nào, mấy cái này mình vẫn nên nắm thì tốt hơn bác ạ! Cám ơn bác nhé, em sẽ lưu lại tên bác, có dịp thì sẽ hợp tác nhé.
Bác cứ yên tâm, bên đó họ là cả một công ty mà, bạn em nó làm bên mảng nhà phố quận 1, nếu như bác thuê chổ khác thì cứ alo nó chuyển qua cho bộ phận chuyên trách nơi mà bác muốn, thế thôi. Không sao bác ạ! Còn bác muốn mẫu thì đây: em chưa đủ tuổi chèn link vào rồi, bac vào google search: "hợp đồng thuê nhà mẫu" là ra cả đống đấy!!

Last edited by a moderator:
Tập Lái
6/1/12
10
0
0
Em cũng có cái nhà đang thuê và hiện đang đi thuê nhà. Kn từ hai đầu thì em thấy đầu tiên là OK cái nhà mình thuê,mục đích thuê rồi thì yêu cầu xem giáy tờ nha ( cái này chủ nhà chính hiệu thì thường đưa ra trước khi nhận cọc) . Viết giấy nhận cọc bao gồm cả khoản bồi hoàn nếu không đúng thoả Thuận,Bác cứ photo sẵn mẫu là xong. Nếu chủ nhà không đồng ý công chứng thì do họ ngại bỏ thêm tiền ra,Bác cứ mạnh dạn trả phần này vì cũng ko bao nhiêu mà làm ăn nó yên tâm. Nhớ là trong hđ phải có khoản bồi hoàn phí tổn kinh doanh nếu chủ nhà phá vỡ hđ nhé

Hạng B2
1/6/11
234
2.455
103
Nếu bác chỉ thuê mặt bằng ( kg phải ngcăn ) và nhỏ nhỏ như vậy thì thường chủ người ta ngại ra cc lắm !

Status
Không mở trả lời sau này.