Hạng B1
1/3/10
52
8
8
Số là sáng nay em đi công việc do bà xã giao phó, tầm 11h trưa thì chạy 2B trên đoạn Điện Biên Phủ, ngay khúc bệnh viện mắt. Khi em đến ngã tư ĐBP - Bà Huyện Thanh Quan thì đèn chuyển sang tín hiệu đỏ. Trước đó từ xa em đã thấy 1 chốt 2 xxx đang đứng làm nhiệm vụ tại khu vực cổng trường Nguyễn Thị Minh Khai, em đi thẳng nên dừng chờ đèn đỏ ở lane giữa (có 3 lane tất cả), bánh xe cách vạch dừng quy định khoảng tầm 2 bước chân. Lúc này đèn còn khoảng 20 giây, trong lòng nghĩ bụng: "không biết 2 xxx này có đế ý mình không ta???" vì em theo dõi diễn đàn OS thường xuyên và được biết tình hình dạo này xxx hơi bị "đói".
Lưu ý: ngay lúc này có 1 tình huống xảy ra, là khi tất cả các phương tiện (trong đó có em) dừng chờ đèn thì có 1 cặp nam nữ đi xe tay ga, di chuyển từ phía bên kia đường (phía BV mắt) đâm ngang sang đường, đứng chờ đèn đỏ - xe tay ga đó lúc này nằm nguyên con trên vạch dành cho người đi bộ.
Thế rồi đèn cũng chuyển xanh, em tiếp tục hành trình. Chuyện gì đến cũng đến, em vửa qua khỏi ngã tư ĐBP - BHTQ lập tức 1 xxx đi ra giữa đường (em vẫn đang lưu thông lane giữa) chỉ tay vào xe em và yêu cầu tấp vô lề. Em bình thản giảm tốc độ, xi nhan từ từ cho xe vào lề. Em bước xuống, tháo khẩu trang, kính, đầu vẫn còn nguyên nón bảo hiểm :D:
xxx: (làm động tác chào) anh vui lòng cho kiểm tra giấy tờ.
em: anh cho em hỏi em bị lỗi gì ạ?
xxx: anh di chuyển sai làn đường, dừng chờ đèn đỏ cán vạch sơn trắng.
em: không, em khẳng định em không cán vạch, và em đi làn giữa là hoàn toàn đúng luật.
Khi nói đến câu này thì lại có tình huống xảy ra: cặp nam nữ em đề cập phía trên lúc này đang ở phía trên vỉa hè, sát hàng rào trường NTMK, gọi xxx đang làm việc với em vào và nói chuyện gì đó. Qua thái độ thì em đánh giá 2 bên quen biết nhau. xxx làm việc với em (xxx A)thì cứ để kệ em đứng 1 mình dưới lòng đường, còn 1 xxx trẻ (xxx B) đứng xa xa, vẫn ngó về hướng ngã tư. Khoảng đâu 2 phút thì xxx A chỉ tay kêu xxx B qua làm việc với em. Nói thật các bác là giờ em đã rất bức xúc rồi, xxx B vừa bước tới gần em, em hỏi liền
em: anh cho hỏi em bị lỗi gì mà các anh dừng xe em (tuy xxx trẻ nhưng em lịch sự vẫn kêu bằng anh xưng em)
xxx Bnói rất nhỏ: lúc nãy anh lưu thông từ hướng nào tới, em không đề ý
em: vừa rồi em đi từ hướng kia (chỉ tay về hướng ĐBP), khi đến đó thì đèn đỏ, em chờ đèn ở làn giữa, xe không cán vạch sơn trắng, vậy em muốn hỏi em lưu thông như vậy và dừng đèn đỏ như vậy là đúng luật hay sai luật? Nếu đúng luật thì tại sao các anh lại yêu cầu dừng xe em lại.
Đến đoạn này em mới sực nhớ là phải ghi âm lại để bảo vệ chính mình (em vẫn chưa đưa giấy tờ cho xxx), em móc con ai-phò ghẻ ra bật ghi âm lên.
Lúc này thì xxx A đã xong việc, đi ra, em liền nói: anh ơi, đề nghị anh ra đây làm việc tiếp với em, chứ anh này không nắm vấn đề, mất thời gian quá.
xxx A đã thấy em cầm đt, có lẽ đã đoán được em đang ghi âm nên phủ đầu: tôi nói cho anh biết, tôi dừng xe anh lại là đề kiểm tra giấy tờ, vì từ xa tôi thấy anh dừng chờ đèn đỏ cán vạch. Anh cứ đưa giấy tờ cho tôi kiểm tra, nếu không có gì tôi cho anh đi, không cần phải gân cổ lên cãi.
em: vì em thấy mình không vi phạm gì cả, mà anh lại nói em vi phạm, nên em phải cãi. Em không cán vạch sơn trắng, anh đứng ở đây (cách khoảng 50m) thì làm sao anh quan sát chính xác được, giả sử em cách vạch sơn 20cm, nhưng với góc nhìn của anh từ đây lại thấy em cám vạch, như vậy là vô lý. Thêm nữa, vừa rồi khi em dừng đèn đỏ, thì có 2 người đ xe tay ga (em ám chỉ cặp nam nữa kia) còn dừng trên vạch dành cho người đi bộ, và 2 người đó vừa nói chuyện với anh, sao anh không xử phạt họ mà lại xử phạt em.
xxx: tại vì anh là người đi trước (do hết đèn đỏ em đề pha luôn nên đi đầu) nên tôi dừng anh trước! bây giờ đề nghị anh đưa giấy tờ cho tôi kiểm tra.
em: ok, nếu chỉ là kiểm tra hành chính thì được, chứ em khẳng định là không vi phạm lỗi gì.
Em móc giấy tờ ra, thú thật với các bác là bảo hiểm của em đã hết hạn 2 tháng nay, chưa có thời gian đi mua, em biết điều này từ ngay khi xxx dừng xe em, nhưng em chấp nhận bị phạt vì lỗi không có bảo hiểm, chứ nhất quyết không nhận lỗi mà mình không vi phạm.
Em: bảo hiểm của em mới hết hạn, chưa có thời gian đi mua, giờ anh cứ lập biên bản phạt lỗi này, em tuân thủ.
Cao trào đến đoạn này xảy ra, xxx A bắt đầu: tôi nói cho anh biết, tôi thấy anh vi phạm nên tôi dừng xe, kiểm tra giấy tờ, nếu không phải thì tôi cho anh đi, anh không cần phải ghi âm để gài tôi :D, thái độ của anh như vậy là như thế nào.
Em: em phải ghi âm là để bảo vệ quyền lợi của bản thân em, để em có cơ sở để làm việc với các anh. Em đã từng bị 1 lần như vậy rồi.
xxx A: anh đừng vơ đũa cả nắm. Anh em toàn trẻ tuổi có gì nói chuyện đàng hoàng, tôi kiểm tra xong rồi cho anh đi, không cần phải ghi âm, anh ghi âm để gài tôi hả.
em: em chả phải gài ai cả, nếu anh làm đúng luật thì anh sợ ai gài.
xxx A: anh đừng có mà làm như vậy, tôi nói thật anh làm như vậy là thể hiện không có ăn học.

Ôi các bác ạ, em nghe đến này là bao nhiêu bức xúc cơm áo gạo tiền nó nổi lên, em điên tiết nói: tôi vi phạm gì thì các anh xử lý như thế, anh không có quyền nói tôi không có ăn học.
xxx A: thôi thôi, anh đi đi, tôi nhắc nhở anh lần sau đừng có làm như vậy nữa (vừa nói vừa trả lại em giấy tờ)
em: tôi không cần anh phải nhắc nhở, tôi không vi phạm lỗi do anh nói, còn các anh thích lập biên bản thì cứ việc, tôi sẽ ghi ý kiến của mình vào.
xxx A: anh đừng có mà làm như vậy, anh đừng có mả sỉ vả tôi :D
em: tôi không sỉ vả anh, ngay từ đầu tôi nói chuyện xưng anh em lịch sự, trong khi anh nói tôi không có ăn học, nếu cần tôi bật lại ghi âm cho anh nghe.
xxx A: lúc này quay lưng lại và xùy xùy tay nói thôi thôi anh đi đi.
và có 1 cậu trẻ, em đoán là quen xxx nói với em: thôi anh ơi, bỏ đi.
em: bỏ cái gì, nói không lại người ta rồi nói tôi không có ăn học, làm gì có quyền như vậy.
Rồi em đút giấy tờ vào bóp lên xe đi tiếp.

Kết luận:
1. Em biết là em không sai ngay từ đầu, nhưng là lần đầu tiên tranh luận với xxx, nên tay chân run cầm cập, cỡ phải 7-8 độ Richter. Nhưng em kiên quyết tranh luận đến cùng.
2. Em biết là em sai khi không có bảo hiểm, em sẽ nghiêm túc chấp hành xử phạt lỗi này, còn các lỗi khác em không sai nên em không nhận.
3. Tuy có thể xem là em tranh luận thắng xxx, nhưng em không vui, vì trong quá trình tranh luận, đúng là do em bức xúc nên nói to, thể hiện rõ thái độ bức xúc, nhưng từ ngữ, câu chữ, em nói rất đúng mực, chỉ có ý bảo vệ em, chứ không có ý xúc phạm xxx. Nhưng xxx lại phán 1 câu em không có ăn học, em cực kỳ bực mình và khó hiểu. Đạo đức người công an nhân dân ở đâu?!
4. Cuối cùng là em cảm ơn OS vì nhờ thường xuyên vào đây theo dõi, em đã biết cách tự bảo vệ mình trước những điều chưa đúng của xxx.

Cảm ơn vì các bác đã dành thời gian đọc hết bài. :)

Hạng C
29/9/10
827
9
16
Post file lên đi bác, để Kch'.....và đồng bọn lại chỏ mõm vào nói xxx 100% đúng cho mà xem.

Hạng D
6/4/12
2.509
671
113
hoan hô bác cho đến khúc cao trào.Sau đó nếu bác mềm mỏng hơn tí xíu và XXX biết ảnh sai và cho bác đi là vui zẻ cả 2.

Hạng F
13/1/06
13.891
35.965
113
Vẫn chiêu thức: Mềm nắn rắn buông thôi mà.

Hạng B2
28/5/12
111
0
0
bác chủ hay quá run thì run , đối đáp giành lẻ phải thì vẫn đối đáp .

Hạng D
17/12/10
1.083
9
38
Saigon
Cầu mong khi lưu thông trên đường chỉ cần gặp được xxxx như vậy là đã tốt rồi Bác, nếu Bác gặp xxxxx ngang ngược thì mệt nửa.Xem ra như vậy cũng vui rồi Bác.