30/7/08
1.200
7
38
Trở lại Huế sau 13 năm, với những ký ức thật êm đềm, với dòng sông Hương thơ mộng, man mác những câu hò Huế và những lăng tẩm cổ kính rêu phong. Lần này đến Huế công tác tiện thể đưa bà chị em đi chơi. Bà chị em chưa bao giờ đến Huế nên trên máy bay em được thể huyên thuyên về chuyến tham quan Cố đô mười mấy năm về trước Nhưng rồi những ký ức ấy đã bị những cơn mưa Huế tầm tã dập vùi. Nhìn đường băng loang loáng nước và những hạt mưa liêu xiêu nhạt nhoà trong ánh đèn mà không kiềm chế nổi chút rầu rĩ chợt dâng lên trong lòng. Ra khỏi máy bay là khoảng 8h tối, trời mưa rỉ rả khiến những cơn gió càng thêm giá buốt. Rùng mình trước cái lạnh bất ngờ ở Huế bọn em vội vã chui ngay vào chiếc taxi đầu tiên chạy tới.

Sân bay Phú Bài chỉ cách trung tâm TP Huế khoảng 15 phút đi xe hơi. Đường rộng, đẹp và vắng khiến cho ta cảm thấy thật thư thái. Khách sạn đã được bác Xe cứu hoả đặt sẵn, nghe đâu cũng của gia đình một bác trong OS Huế nên bọn em cũng thấy yên tâm được ở một nơi thân quen cho dù chưa hề một lần gặp mặt các bác.

Huế ngoài dòng sông Hương thơ mộng và những lăng tẩm cổ kính còn nổi tiếng với nghệ thuật ẩm thực của mình. Bà chị em cũng là một tín đồ của loại hình nghệ thực này nên ngay sau khi nhận phòng và nghỉ ngơi 1 chút bọn em tranh thủ đi “tác nghiệp
” luôn.

Last edited by a moderator:
Hạng B2
26/11/07
414
1
0
41
SGN
Dựa theo bài này em xuất bản Hà Nội những ngày mưa :D. Hình đi chị ơi

30/7/08
1.200
7
38
@ dell, song han: Mưa Huế "ít" lắm nhưng khiếp quá các bác ạ.
Em nghe Xe cuu hoa nói: "Mưa Huế rất đặc biệt Ai đã từng chứng kiến những cơn mưa ở Huế dẫu ko có tâm hồn thi sĩ thì cũng tức cảnh sinh tình mà thành thơ. Còn những ai chót đa mang một chút thi sĩ hay nhạc sĩ, hoạ sĩ, văn sĩ ... mà chứng kiến những cơn mưa Huế thì chắc thành liệt sĩ nuôn."
May mà em chưa thành liệt sĩ nhưng cũng mất mười mấy ngày mới hồi lại được để viết mấy dòng ký sự đấy các bác ;)

30/7/08
1.200
7
38
Buổi tối ở Huế yên tĩnh đến lạ thường. Những hàng cây lặng lẽ, những hạt mưa liêu xiêu trong ánh đèn vàng, những con phố vắng dường như dài thêm, dài thêm mãi và mất hút trong màn mưa.Vậy nên chẳng có gì thú bằng ngồi trong một cái quán ấm cúng và xuýt xoa vì những món ăn cay đến xé lưỡi ở đây.

Món đầu tiên mà bọn em thưởng thức là món bánh bèo, một món ăn đặc sản của Huế. Thật là tuyệt khi dùng thìa mỏng lách vào từng miếng bánh chấm vào nước mắm cay. Cái vị ngọt của tôm, mát của bánh, giòn và béo của miếng bóng bì chiên quyện với vị ớt, tỏi cay nồng đến tê đầu lưỡi làm cho ta có một ấn tượng khó quên. Ngồi viết lại mà em vẫn thấy ứa ... chẹp chẹp.

Hai bên bờ sông Hương có 2 quán bánh nổi tiếng. Một bên là quán bà Cư và bên kia là quán bà Đỏ. Mỗi bên đều có hương vị riêng cho bánh và nước chấm của mình.

Đây là bánh bèo quán Bà Cư
Lang thang ở Huế những ngày mưa

Còn đây là bánh bèo quán Bà Đỏ
Lang thang ở Huế những ngày mưa

Trong cái đĩa hoa văn Đỏ là bánh Ram ít

Hạng D
he he chị làm em giật mình :D , vì tối hôm trước vẫn ngồi uống rượu mừng ở HN mà :D . Tiếp đi chị nhé văn của chị chứa đầy cảm xúc nhưng kèm thêm món hình nhiều vào cho nó ngon chị nhé :D .

@Dephuly : Làm gì mà cảm động thế :D, hay có gì rơi rớt lại Huế mộng Huế mơ không :D . Nhanh nhanh trở về Thủ Đô rửa một số thứ cho nó long lanh đi nhé
.

@boony : ý tưởng hay đấy làm luôn cho nóng em nhé :D .

Last edited by a moderator: